kool.zad โพสต์ 2013-5-13 23:14:32

แวะมา REVIEW โช้ค PROFENDER ให้คร้าบบบ (เผื่อเป็นข้อมูล)

หวัดดีครับเพื่อนๆสมาชิก ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะครับ (ผมมาจากบอร์ด BT ครับ)

เริ่มเลยนะครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่จองฟอร์ดไว้แล้วจนนานเกินที่จะรอเลยเปลี่ยนมาคบหากับมาสด้าดูบ้าง ดูแล้วก็โอนะครับ หลังจากรับรถมาขับใช้ไปสักพัก ก็รู้สึกว่าช่วงล่างมันกระเด้งมาก เหมือนโช้คอัพมันจะรีบาวน์เร็วจนดึงตัวรถกลับมาไม่อยู่
ทำให้คนนั่งตอนที่สองรู้สึกมึนหัวเลย ผมก็เลยอยากจะลองเปลี่ยนโช้คดู เช็คแทบทุกที่
อยากจะใช้ Rancho 9000 ก็มีแต่คู่หลัง (คู่หลังอย่างเดียวเฉียดหมื่น) ถ้าเป็นแบรนด์เนมพวก Old man,Ozy,Ironman ก็ดูจะเข้าท่า (ส่วนตัวเคยใช้ RancHo กับ Oldman ครับ) ราคาก้ 4xxxx ตามคุณภาพครับ (แต่ตอนนี้งบน้อยโดนไปเยอะ) ก็เลยไปเจออยู่ 3 แบรนด์
Amanda , Profender , Robust ผมขอพูดถึงตัว Profender แล้วกันนะครับ เพราะอีกสองตัวไม่เคยใช้ ช่วงสงกรานต์ผมได้ไปร้านนี้มาอยู่แถวงามวงศ์วาน เป็นร้านทำช่วงล่าง 4x4 ครับและเป็นตัวแทนจำหน่ายของโช้คแบรนด์นี้ ก็ได้เข้าไปคุยกับพี่อาวุธ (ชื่อน่ากลัวมาก) แกเป็นเจ้าของร้านนี้ ผมก็ได้ตัวสินใจใช้รุ่น Gas Premium แกน 20 มม.จริงๆผมอยากลองตัว Subtank ดูเห็นว่าราคาไม่แรง แต่แกบอกว่าใช้รุ่นนี้ก็พอแล้ว

เอ้า….ลองดูพี่
         ปล.ผมใส่รุ่นที่ยก 2 นิ้วนะครับ (เพิ่มความยาวของกระบอกโช้ค ส่วนด้านหลังเสริมแหนบเพิ่มคับ) พอใสเสร็จก็ขับกลับบ้านที่สมุทรสาคร สิ่งที่ได้รู้สึกว่ารถนิ่งขึ้น ควบคุมรถได้ดีขึ้น ด้านหน้ารู้สึกนิ่งขึ้นอย่างชัดเจนและด้านหลังอาการที่เด้งและกระดอนหายไปค่อนข้างเยอะครับ เมื่อใช้ไปสักห้าร้อยโลเหมือนโช้คจะนิ่มขึ้นอีกหน่อย เพราะตอนที่ถอดโช้คมาทำผมได้ทำการกดตัวโช้คดูทั้งแบบเดิมๆและของ Profender เอง สิ่งที่ได้เห็นการรีบาวด์ของโช้คเดิมขึ้นรวดเร็วมากครับต่างจาก Profender คือค่อยๆหนืดขึ้นมา (ก็แอบยิ้มเล็กน้อยว่าอาการแบบนี้ดีกว่าเดิมแน่นอน)
ที่ลองใส่มาใช้ทุกเส้นทาง ราดยาง ลูกรัง โคลน จมน้ำเกือบมิดล้อ ขึ้นเขากระโจมที่สวนผึ้ง ฟิลลิ่งดีกว่าโช้คเดิมครับ นั่งสบายไม่เด้งเท่าไร เคยเอาคันนี้ขึ้นเขากระโจมก่อนเปลี่ยนโช้คและหลังเปลี่ยนโช้ค รู้สึกเหมือนคนละคันเลยครับ ซับแรงได่ดีกว่าเดิมครับ
ตนนั่งชอบครับ(ตอนยังไม่เปลี่ยนลงจากเขามาทั้งมึนและหิวเลย)ตอนนี้ใช้มาเกือบสองพันโลแล้วยังโอเคอยู่ครับ

ปล.ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับใครนะครับให้เป็นข้อมูลกระทู้นี้อย่าเชื่อถือผมมาก ความรู้สึกและความชอบของทุกคนไม่เท่ากันนะครับ (ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากให้ข้อมูลจากคนใช้จริงของโช้คตัวนี้แค่นั้นครับ) เป็นหนูลองยาให้ครับ คือถ้าเทียบกันความคุ้มค่าผมว่าระดับราคาและการรับประกันเท่านี้ก็พอฟังได้นะครับ
โช้คแบ่งเป็น 2 สเปกนะครับ
-      รุ่นสแตนดาร์ด ราคาพร้อมตัดตั้ง 9500 ครับ
-      รุ่นยกสูง 2 นิ้ว ราคาพร้อมตัดตั้ง 12500 ครับ (เนื่องจากมีเสริมแหนบ)
การรับประกันก็ 1 ปีครับไม่จำกัดระยะทาง

อันนี้เบอร์พี่อาวุธครับ 0816161786 อยากได้แบบไหนคุยกันเองเลยเด้อ

สมช โพสต์ 2013-9-26 23:10:37

ราคาโช้คหน้าหลังสี่ต้นสอบถามคุณอาวุธแล้วขาย 13,500บาทนะครับไม่ลดเลยทําไงดีเงินเหลือน้อยจัง

paisarn โพสต์ 2013-5-14 16:42:35

กำลังหาข้อมูลอยู่พอดี แนวการคิดเหมือนเจ้าของกระทู้เลย กับ 3 ยี้ห้อที่พอไหว กะว่าจะเปลี่ยนเดือนหน้า
ยังมีข้อลังเลอยู่ว่า จะเอาแบบยก 2 หรือ สูงเท่าเดิมดี
เลยอยากถามว่ายก 2 จะมีปัญหามากไหม เห็นมีบ้างข้อมูลว่ามันตั้งศูนย์อยาก ขับเร็วจะคุมอยากจริงไหม ต้องเปลี่ยนปีกนกอีก
ถามทุกท่านที่มีประสพการณ์เลยนะครับ เขามาแชร์กัน

Pokket โพสต์ 2013-5-13 23:31:26

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ...:D

goodie โพสต์ 2013-5-13 23:57:43

ขอบคุณมากครับ มีคนรู้จักบอกให้ลองตัวนี้อยู่เหมือนกัน
ว่าจะลองอยู่

calipers โพสต์ 2013-5-14 00:03:01

ราคาน่าคบ ครับ

monkeymagic โพสต์ 2013-5-14 00:19:35

ขอบคุณครับ...แต่หลังเสริมแหนบมันจะตูดโด่งกว่าเดิมมากมั้ยครับ

พีระพล โพสต์ 2013-5-14 00:55:17

12500b โช็ค 4 ตัวใช่ไหมครับ

ณิน โพสต์ 2013-5-14 06:12:28

ขอบคุณครับ

sakai โพสต์ 2013-5-14 07:35:53

เป็นอย่างที่ท่าน สมช.นี้บอกกล่าวครับผมใส่อยู่เหมือนกันครับ แรกๆก็แข็งอยู่นะแต่หนึบดีขึ้นครับ....แต่ถ้าให้นุ่มอาจจะต้องเปลี่ยนสปริงด้วยเปล่าไม่รู้...

maizaajr โพสต์ 2013-5-14 07:43:16

น่าสนใจมากเลยครับ ร้านใกล้ๆ บ้านผมด้วย

nopparatleker โพสต์ 2013-5-14 07:49:20

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7
ดูในรูปแบบกติ: แวะมา REVIEW โช้ค PROFENDER ให้คร้าบบบ (เผื่อเป็นข้อมูล)