New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ติดต่อลง banner โฆษณา โทร 081-957-957-0 email one2club@gmail.com .
ดู: 1051|ตอบกลับ: 9

ขอถามเรื่องขับ 4h หน่อยสิคับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  12.2%

1. ปีใหม่ผมจะไปเทียว แม่ฮองสอนอะคับ  ไปทาง อ.ฮอด  ขุนยวม  จำเป็นต้อง 4hไหมคับ หรือแค่ 2พอ
2. ขับขึ้นทางชัน ใช้ เกียร์  d อย่างเดียว มันจะพังไหมคับ
3. ขอความรู้เรื่องเส้นทางคับ ผมจะไปแม่ฮองสอน ระหว่างไป ทางฮอด ขุนยวม กับ เชียงใหม่ ปาย ไปทางใหนดี  ไปทางใหนเร็วกว่ากันอะคับ
ขอบคุณคับ

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelถามเรื่องถอดแบตเตอรรี่
heatlevelถามเรื่องถอดแบตเตอร์รี่
heatlevelถามเรื่องถ่ายนำ้มันเกียร์
heatlevelถามเรื่องไฟ ส่องป้าย เปลี่ย
heatlevelขอถามเรื่องขับ 4h หน่อยสิคับ
heatlevelขอถามเรื่องการเปลี่ยนนํ้าม
heatlevelถามเรื่องแกะ หลอดไฟส่องพื้
heatlevelมีใครใช้นํ้ามันตัวนี้บางคั
heatlevelมีใครใช้นํ้ามันตัวนี้ผสมกั
heatlevelมีปัญหาคับ มีใครซื้อ กระจัง
heatlevelมีใครติดกระจังที่มีไฟีตัวอ
heatlevelถามเรื่อง กระจก ฟังคนขับไม่

อัพเกรด  0.14%

โพสต์ 2015-12-25 21:51:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมว่าอ่านคู่มือก่อนดีกว่าไม๊ ยิ่งขับ 4 ด้วย ... รถที่ไม่ใช่ขับ 4 แบบ FULL TIME ควรต้องศึกษาการใช้ให้ดีครับ ไม่งั้นงานงอกได้ง่าย ๆ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณคับ  โพสต์ 2015-12-25 22:39

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
neng2521 + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

อัพเกรด  0.09%

โพสต์ 2015-12-25 22:25:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่เคยไปทางนั้นครับ ที่ชันที่เคยไป ขึ้นเกาะช้าง ใช้ขับ 2 ก็เหลือแล้วครับ ขับ 4 ผมใ้ช้กรณีขึ้นลงทางชันและถนนเปียกลื่น ทางชันแห้งๆ ขึ้นขับ D ได้สบายครับ เพราะเกียร์เชนให้เอง แต่ลงทางชันใช้เกียร์ +/- ช่วยครับ ใช้ Engine Break แบ่งเบาภาระเบรกครับ เดี๋ยวเบรกไหม้ ทางเชียงใหม่เคยวิ่งเส้นแม่ริม-แม่อาย ไม่รู้ทางชันรึป่าว ผมเช่ารถบีโอ้ขับ เล่นเกียร์ +/- วิ่งสบายเลยครับ และขับ 4 บางทีถนนลาดยางดีๆ ฝนตกแรงๆ ผมวิ่งขับเลยครับ.... ประมานนี้ล่ะครับ

ขอบคุณคับ  โพสต์ 2015-12-25 22:38

อัพเกรด  32.7%

โพสต์ 2015-12-25 22:25:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทางฮอด สบายๆครับไม่จำเป็นต้อง 4H  ช่วงนี้ทางปายกำลังปรับปรุงไม่แน่ใจว่าเสร็จหรือยัง วิ่งทางปายใกล้เกือบ 100 km นะครับ

โพสดี: 4.0
โพสดี: 4
เพื่อนผมกำลังจะเดินทาง..ยาริส...ธรรมดาไปทาง...ฮอด...ครับน้า....  โพสต์ 2015-12-26 09:01
ขอบคุณคับ  โพสต์ 2015-12-25 22:39

อัพเกรด  0.12%

โพสต์ 2015-12-26 06:12:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทางฮอด ไกลกว่า แต่ขับง่ายและปลอดภัยกว่า รถเก๋งอีโคคาร์ยังสบาย  รถอายุ 20 กว่าปีมีวิ่งให้เห็นบ่อยๆ  ทัศนียภาพไม่สวยเท่า

ทางดำ แห้ง ไม่มีความจำเป็นครับ  รถในพื้นที่ มีทุกแบบ ก็วิ่งแบบปกติครับ
เกียร์ AT ดอยเชียงรายที่ชันๆ  ผมลุยมาหมดแล้ว  แม่สลอง , ภูชี้ฟ้า ,ผาตั้ง    ขาขึ้นดอยปกติ D ก็เพียงพอ
ยกเว้น ชันมากๆ ค่อย +/-  คือ ฝีมือไม่ถึง เขาไม่แนะนำให้ไป  ชนิดที่ว่าเกียร์ธรรมดา มีดับกลางดอย นั่นเพราะ ลากเกียร์ 2 ขึ้นไม่ไหว  เปลี่ยนเกียร์ 1 กระทันหัน  มีหักศอกบ่อยๆ เพราะทางชันมากๆ  จำเป็นต้องสร้างแบบนั้น    แต่ขาลงดอยยาวๆ  ยังไงๆ  ก็ต้อง +/- ช่วย ดอยชันๆ ล็อคไว้ที่เกียร์ 1 เลย  การเบรคก็ให้เบรค-ปล่อย ๆ  เพื่อให้ลมไล่ความร้อน   อย่าเบรคแช่ ถ้าเบรคแช่ ลงสัก 2 กม. เริ่มเอาไม่อยู่แล้ว เบรคเฟด อันตรายมากๆ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
ซาไก + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ

ดูบันทึกคะแนน

อัพเกรด  0.04%

โพสต์ 2015-12-27 21:09:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
maguro ตอบกลับเมื่อ 2015-12-25 21:51
ผมว่าอ่านคู่มือก่อนดีกว่าไม๊ ยิ่งขับ 4 ด้วย ... รถที่ไ ...

ตามนี้เลยครับ ขับ4พาร์ทไทม์ ใช้สำหรับทางวิบากเท่านั้น พวกทางดิน ขี้โคลน ทางลูกรังเท่านั้น ไม่งั้นการสึกหรอของชุดขับเคลื่อนจะมีมาก (พังไวขึ้น) ก่อนใช้ ranger ผมใช้ rodeo มาก่อนครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2019-11-12 12:41 , Processed in 0.074956 second(s), 33 queries .