New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ติดต่อลง banner โฆษณา โทร 081-957-957-0 email one2club@gmail.com .
ดู: 63146|ตอบกลับ: 227

DIY ไฟส่องพื้นช่วยมองตอนขึ้นรถ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0.31%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TIK_TIK เมื่อ 2012-6-14 14:15

มาแล้วคับ.....ตามสัญญา

ไฟส่องพื้นช่วยขึ้นรถ....ป้องกันงูเงี้ยวเขี้ยวขอ

หรือเหยียบขี้หมาตอนจะขึ้นรถ

OPTION ของ WT ผมจัดให้เพื่อนๆชาว NEW RANGER CLUB ทุกท่าน

ที่มีตัว XLT และอยากได้ OPTION นี้....

พี่ๆ WT จะเกทับเพิ่มอีกดวงก็ได้ถ้าเห็นว่าของเดิมยังสว่างไม่พอ

พื้นทียังพอมีเหลือคับ...ง่ายๆด้วยแบบไม่ต้องรื้อเยอะแค่ถอดกระจก

เจาะฝั่งโคมเพิ่ม.....จั๊มสายสั้นๆ 2 เส้นจบ

กระทู้อาจยาวหน่อย....หลายคนอยากได้แบบละเอียด

ผมก็ต้องไปรื้อกันหลายรอบเพราะบางทีทำเพลินลืมถ่ายรูป

ก็ขอกันทุกครั้งแหละคับว่า.....อย่าโพสปาดหน้ากระทู้นะคับ

ผมจะได้ POST ง่าย มีเวลาตรวจสอบแก้ไข บางทีรูปมันไม่ขึ้น

พิมพ์ผิด....ข้ามขั้นตอนอะไรประมาณนั้น.....เพื่อนๆทีมาดูทีหลังก็จะดูง่ายด้วย

ซึ่งหลังก็ดีขึ้นมากแล้ว.....แต่ก็มีน้องใหม่บ้างคนที่ยังไม่เข้าใจ

ก็ไม่เป็นไรคับ......ช่วยกันเตือนช่วยกันบอกเพื่อคุณภาพของ RANGER CLUB

มาเริ่มต่อจากกระทู้รื้อประตูไปเลยคับ

ถ้ามีผู้ช่วยสักคนก็ดีคับ....จะได้ช่วยจับกระจก(วันนี้ผมได้น้องช่างอีกคนมาช่วย)

กับนักศึกษาฟิสิกส์ฝึกงาน 2 คน....มาเชียร์

1. ถอดน็อต 3 ตัวตามรูป

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 32สร้างสรรค์ +31 คุณภาพ +1 มิตรภาพ +30 ย่อ เหตุผล
njk1722 + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
phraram + 1 + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
kartoon + 1 เยี่ยมมากๆ
sakai + 1 + 1
tazza + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
tonmai_koko + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
niransaiwaew + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
kongsak1234 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
tontotti2000 + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ
thumbup + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
kon5610 + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
mon-999 + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
Sinkalon + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
กฤษณ์ + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
xenon7997 + 1 + 1
thartob + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
dilokrit + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณค่ะ.
Lambos + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
fung_jaja + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
Super8Oree + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelแจกฟรีครับ Services Manual ภาษาไทย
heatlevelระบบควบคุมการทรงตัวขณะลากจ
heatlevelFACE OFF Ranger 2012 to Minor Change
heatlevelวิธีต่อกล้องบันทึกให้ Ranger MC
heatlevelวิธี ยกเลิกการเตือนให้คาดเ
heatlevelระบบรักษาเลน-เตือนชน-เตือนล
heatlevelวาล์และบ่าวาล์ว เครื่องยนต
heatlevelเปรียบเทียบ Turbo T6-2012 VS. Minor Chang
heatlevelไดชาร์ตของ Ranger
heatlevelRANGER T6 กับงานดอกไม้ที่ Brüssel
heatlevelมาขับรถเล่น ที่ Munich
heatlevelช่วงล่างของ EVEREST

คลังกระทู้ที่เกี่ยวข้อง:

• · I Like|หัวข้อ: 19, ติดตาม: 0

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-25 21:48:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย juck เมื่อ 2012-6-25 21:43
ครับผมแต่พรุ่งนี้ค่อยหาลู่ทางสอดและเกบสายให้เนียน ...

คับงาน DIY ต้องใจเย็น  เPนงานอดิเรก

iiต่ผมมาเวรที่เPนงานหลักตอนนี้

มีอีกเยอะคับเน้นของไม่iiพงก่อนคับ

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 18:21:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย juck เมื่อ 2012-6-8 18:15
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย juck เมื่อ 2012-6-8 18:16

สุดยอดครับท่ ...

ตอนแรกศูนย์ FORD บอกว่าไม่โคมไฟแยกขาย

ขายทั้งชุด 6500฿

ผมก็หาไฟแบบอื่นมาใส่

ใส่แล้วก็ขี้เกียจถอดอีก.....ทนขับรถไม่มีกระจกมองข้าง

ไม่มีแผงประตูมาตั้งหลายวัน....ขับก็ยาก

จะเปิดประตูก็ยาก.....มาเก็บรูปทำเป็น DIY มันใช้เวลา

ถ้าทำใช้เลย 2 ข้าง สัก 1 ชม ก็เสร็จคับ

อัพเกรด  15.33%

โพสต์ 2017-3-30 01:28:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Chayapol59 เมื่อ 2017-3-30 08:20

มือใหม่ขอติดด้วยคนครับ 2.2 mc จัดไป2ดวงกันขาด จะได้ไม่ต้องรื้ออีก

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 21:02:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย saksit001 เมื่อ 2012-6-8 19:59
โอ้ว วิธีการละเอียดสุดยอดมาก ครับจารย์ TIK ขอบคุณครับ ...

แบบเซียนมาเห็นดูแล้วอาจรำคาญได้คับ

แต่แบบไม่เคยจับคีมจับไขควง ดู 10 รอบก็ไม่กล้าทำ

DIY เนี่ยไว้สำหรับชมรมคนมือซนจริงๆคับ

อัพเกรด  0.12%

โพสต์ 2012-6-8 20:14:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอคารวะด้วยใจ ไม่รู้จะตอบแทนค่าวิชานี้อย่างไร เอาเป็นว่าหวังว่าสักวันหนึ่งจะมีโอกาสน้อมคารวะด้วยจอก(แบบนับถือสุดๆ) ก็ขอให้วิทยาทานของท่านที่มีแก่สมาชิกคลับในครั้งนี้ส่งผลย้อนคืนแด่ท่านร้อยเท่าพันเท่าครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอร่วมคารวะด้วยคนครับ นับถือจริง ๆ  โพสต์ 2012-7-4 22:06
โอ้...แบบนี้แหละที่อยากน้อมนำมาใช้  โพสต์ 2012-6-11 15:24

อัพเกรด  0.06%

โพสต์ 2012-6-8 19:44:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอดครับพี่ TIK ผมขออนุญาติพี่นำขั้นตอนทั้งหมดของพี่เอามาใส่ไว้ใน File เดียวเพื่อให้สมาชิกได้ดูง่ายขึ้นแต่ว่าผมตัดขั้นตอนที่เป็นหลอดไฟ LED ออกไปนะครับ สมาชิกโหลด File ตาม Link เลยครับ
http://www.mediafire.com/view/?3pn7pqrhwdpa0h6

แสดงความคิดเห็น

ดีมากๆเลยครับ  โพสต์ 2012-6-11 20:26
ขอบคุณมากครับท่าน  โพสต์ 2012-6-10 15:10

เจ้าของ| โพสต์ 2017-1-6 08:30:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
SurachaiLee@FB ตอบกลับเมื่อ 2017-1-4 20:50
อาจารย์ครับ ตัว mc xlt 2016  มันมีแค่ 7สาย หาไม่เจอน่ะครับ  ทำไงดีครับ

ต้อง ต่อ เพิ่ม ละ
มา พ่วง ไฟ เพดาน

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:49:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถอดน็อตแล้วก็เอาครอบออก

เห็นแบบนี้.....ทีศรชี้จะเป็นล็อกยึดครอบโครมเมียม

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:57:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่มีเวอร์เนียวก็ใช้ไม้บรรทัดได้

กะกับตาก็ไม่ผิดกติกา

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:24:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แล้วก็ดึงออกได้เลย....คนที่ติดกันสาดแบบผมอาจต้อง

ลำบากนิดคับ.....ก็ขยับๆ.....โยกๆก็หลุดแล้ว

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:26:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ลืมบอกไปตอนแรกต้องปรับกระจกให้มุมเอียงเข้าหาตัวรถ

จนสุด....เวลาดึงกระจกออกจะสะดวกขึ้น

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:28:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทีนี้ก็มาเช็คสายไฟคับว่าเส้นไหนไปไฟส่องพื้น

ซึ่ง FORD เตรียมมาให้แล้ว....อยู่ที่ปลั๊กตัวเมีย

เอามิเตอร์วัดดูคับ

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
kk2012 + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:32:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สำหรับคนที่จะทำเลยก็ไม่ต้องวัดคับ

สายที่ขั้วตัวเมียมี 10 เส้น

ใช้กับมอเตอร์ปรับกระจกกับไฟเลี้ยวไป 7 เหลือ 3

เป็นไฟส่องพื้น 2 เส้น.....เหลืออีก 1 เส้น....ถ้าให้เดาคงเป็น HEATER ไล่ฝ้าที่มาเกาะกระจกมองข้าง

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:38:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สีม่วงแถบเขียวจะเป็น GROUND สีเหลืองแถบม่วงคือไฟ +

ก็ทดสอบลองปิด/เปิดประตูดูคับ....ว่าไฟ + 12 มาตามเงื่อนไข

การเปิด/ปิด + ล็อก ประตูและไฟหรี่มั๊ย

การ DIY อื่นๆก็ใช้หลักการวัดแบบนี้

มาดูอีกฝั่งของ Plug ตัวผู้ที่อยู่กับกระจกคับ

จะเห็นรูว่างอยู่ 3 รู...ที่เราต้องใช้คือ

ที่ศรชี้สีแดงก็ + น้ำเงิน -

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:41:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทีนี้ก็ดึงกระจกออก...ดึงเลยใจแข็งหน่อย

ใช้ผ้ารองมือด้วยก็ดี....มันแข็งเอาเรื่อง

ดึงเสร็จก็จะมองเห็นน็อตที่ต้องจัดการอีก 5 ตัว

ขันออกให้หมด

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:45:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เอารูปนี้มาให้ดูอีกครั้งจะได้สะบายใจในการรื้อมากขึ้น

x

เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-8 16:46:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตรงนี้แหละที่เราจะเจาะ

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2018-11-20 04:48 , Processed in 0.174140 second(s), 31 queries .