New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 3589|ตอบกลับ: 38

จะเปลี่ยนไฟหรี่ จะต้องทำอย่างไรบ้าง...ภาค 2 ตอนจบ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0.19%

สืบเนื่องจากกระทู้ที่ตั้งถามไปเมื่อหลายวันก่อน ที่ขี้สงสัยและไม่มีน้ำยาในการจัดการปัญหาที่เกิดขึ้นครับ

จนต้องเดือดร้อนกันถ้วนหน้า และก้อไปทำตามที่ทุกท่านแน่ะนำ เผอิญช่วงที่ทำก้อเอามืองมๆซาวๆ มันก้อเลยไม่รู้อะไรวันนี้ได้รับสายจากคุณเอหระรี โทรมาหาช่วงบ่าย 3 โมงก่าๆ ไม่ได้รับ ตื่นมาก้อเลยโทรกลับได้รับคำแน่ะนำที่ดีอธิบายละเอียด ก้อเลยตัดสินใจหาไฟฉายไปแหยง(ส่อง)ดูว่ายังไงกัน

คลิ๊ก...กระทู้เดิม

เชิญชมมหากาพย์เรื่องราวที่ค้นหามานานจบเสียทีครับ

ปล. ก่อนจะเริ่มเราจะสังเกตุว่ามีแผ่นพลาสติกดำๆ แบบนิ่มๆ บังอยู่ก้อจัดการทำไม่ให้มันบังเสียก่อนจะได้ง่ายและอย่าลืมพกไฟฉายด้วยจะได้เห็นจะๆ ...555

1. ถอดไฟเลี้ยว...นี่คือหน้าตาไฟเลี้ยวครับ

2. ให้ใช้นิ้วชี้+นิ้วโป้งบิดทวนเข็มนาฬิกาเพื่อคลายล็อก โดยไม่ต้องกดอะไรทั้งสิ้นครับ อันนี้ง่ายหน่อย

3. ต่อไปคือการถอดไฟหรี่ครับ อันนี้เลยที่หินมาก+ยากด้วย อันดับแรกให้ปลดขั้วก่อนโดยใช้นิ้วบีบขั้วตามรูปครับ...ง่ายเน๊อ

หน้าตาขั้ว

ใช้นิ้วบีบเลย

แล้วเราจะเจอแต่เบ้า+ขั้วด้านในแบบนี้

4. ใช้นิ้วบิดทวนเข็มนาฬิกาเลยครับแบบออกแรงนิดเพราะทำไม่ถนัด และถ้าลองช่วยกดไปด้านหน้านิดหนึ่งจะช่วยให้ง่ายขึ้นครับ

ลักษณะ+วิธีบิดขั้วหลอดไฟหรี่การบิดขั้ว

เห็นไหมครับมันจะมีเขี้ยว เราจึงต้องบิดมันทวนเข็มนาฬิกา และถ้าสังเกตุให้ดีจะมียางรองที่ด้านหน้าของขั้วตัวนี้เลยที่ทำให้เอาออกยากจึงต้องกดหรือดันไปด้านหน้านิดหนึ่งให้บิดออกง่ายขึ้น

5. เมื่อเจอหลอดไฟแล้วดึงออกเลยครับ แล้วหาหลอดใหม่เข้าไปแทนในกรณีที่เสียจริง

6. ขั้นตอนประกอบกลับก้อทำตามแบบย้อนจากปลายไปหาต้นเลยครับ

ต่อไปเป็นขั้นตอนการวินิจฉัยอาการหลอดเสีย+ซ่อมของผมครับ

1. ผมหาหลอดสำรองมาเทสโดยเสียบเข้าไปที่ขั้วเลยว่าไฟติด-ไม่ติด ถ้าติดแสดงว่าหลอดเก่าเสีย ถ้าไม่ติดแสดงว่าสายไฟหรือระบบไฟมีปัญหา

2. รางวัลที่ 1 เลขที่ออกปราช่อน(กฏ)ว่าเสีย+ขาดครับ ก้อเลยรื้อดูเลยพบว่าขั้วที่ติดกับรีซิสเตอร์มันขาดจากกันเลยครับแบบไม่มีเยื้อใยเลย...ฮือๆ

3. ผมเลยจัดการซ่อมเสียเลย หาหัวแร้งมา+ตะกั่วมา+เสียบปลั๊ก+ร้อน+บัดกรี+ประกอบกลับ+เทส+โอเครเลยติดว่ะ...5555 ตรูทำได้ซะงั้น

4. ไม่จบแค่นั้นครับ เพราะที่สังเกตุถ้าเราเสียบสลับขั้วจะพบว่าติด-ไม่ติด อันนี้อย่าตกใจไก่ตื่นครับ ด้านในติดก้อเสียบด้านนั้นจบป่ะครับ...5555

5. สุดท้ายแล้วครับผมจะอยากขอซาวเสียงมวลมหาประชาชนชาวเรานเจอร์หน่อยครับว่า ระหว่างไฟหรี่เดิมสีเหลืองอำพันธ์ VS สีน้ำเงิน+ฟ้า อันไหนดูหล่อกว่ากันครับ รบกวนให้คะแนนหน่อย...แต่ขอบอกของเดิมมันร้อนน่ะ

ไฟหรี่เดิม

ไฟหรี่ใหม่มาจากร้านเขาแถม

ขอบคุณครับที่เสียเวลานั่งอ่านที่ผมพิมพ์มาทั้งหมด หวังว่าประโยชน์คงจะเกิดแก่ท่าน พสมช. มือใหม่อย่างเช่นผมครับ ไม่มากก้อน้อยตามสมควร...บายๆ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 6สร้างสรรค์ +5 คุณภาพ +1 มิตรภาพ +5 ย่อ เหตุผล
nont1906 + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
PuttiPong3@FB + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
royrover + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
anakin + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
7757 + 1 เยี่ยมมากๆ
ThaiMoSo + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelรายงานตัวสักหน่อยครบ 4 ปี แล
heatlevelอยากทราบวิธีเซตค่าให้รถพับ
heatlevelอยากทราบเกี่ยวกับ Fuse Holder แล
heatlevelอยากถอดมอเตอร์วาล์วมาล้างเ
heatlevelต่อยอด...วิธีปรับปรุงแอร์ขอ
heatlevelDIY : ตะแกรงกันหนู โดย พี่ชายซ
heatlevelFORD เผยโฉม EVEREST 2015 ออฟโรดพันธ
heatlevelการเปลี่ยนแปลงและพัฒนาช่วง
heatlevelขอเสียงหน่อยครับ....ใครเจอเห
heatlevelทำไมผมโพสน์รูปภาพไม่ได้ครั
heatlevelขอความช่วยเหลือด่วนครับ !!!!!
heatlevelจริงไม่จริง

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-4 23:03:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
นอนหลับฝันดีกันน่ะครับปู้นๆ เราเชื่อมั่นว่าเราทำได้...555

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-4 23:03:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปล.ไฟเลี่ยวเป็นของแถมน่ะครับ

อัพเกรด  0.08%

โพสต์ 2014-2-4 23:42:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ

อัพเกรด  0.04%

โพสต์ 2014-2-4 23:57:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับวิธีการ แบบเห็นหมดจรดเลยครับ ยอดเยี่ยม
ส่วนตัวผมไปทำที่ร้านเขาก็จะให้ไฟหร่สีขาวใสกับสีฟ้า แต่รถผมสีขาว ผมว่าไม่สวยเลยเอาของเดิม

แต่รถคุณสมน้อย ผมว่า สีฟ้าสวยกว่าครับ เพราะว่ารถก็สีน้ำเงินครับ เชียร์สีฟ้าครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณครับ  โพสต์ 2014-2-5 00:04

อัพเกรด  42.25%

โพสต์ 2014-2-5 07:54:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมว่าของเดิมสวยกว่าครับ เพราะจะตัดกับไฟแบบลงตัว แต่ถ้าหรี่สีฟ้า มันกลมกลืนกับไฟหน้า เกินไป

ขอบคุณครับรอมันขาดหรือก่อนกลับบ้าน ตจว. น่าจะได้เป็นเป็นของเดิมหรือเป็นสีขาวครับ แต่โดยรวมน่าจะเป็นแบบของเดิมครับ...มันแหล่มครับ  โพสต์ 2014-2-5 19:37

อัพเกรด  0.05%

โพสต์ 2014-2-5 10:07:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สีฟ้าเลยครับ สวยกว่ากันเยอะครับ

ขอบคุณครับ...สวยแต่มีสิทธิ์โดนเรียกครับ อ้างไม่ได้ด้วยซิ...555 หรือพี่ชายมีตราโล้ติดหน้ารถไหมครับ...แบบขู่เชิงจิตวิทยากันนิดนุง..อิๆ  โพสต์ 2014-2-5 19:39

อัพเกรด  86.55%

โพสต์ 2014-2-5 13:38:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขั้นเทพมาอีกแล้ว

ไม่ถึงขั้นครับ ก้อได้หลากหลายท่านชี้แน่ะครับ กว่าจะได้เล่นซะงงเลย สุดท้ายอาศัยถ่ายรูปก่อนถอดมาวิเคราะห์และใช้ไฟฉายร่วมด้วยจบเลยครับ...เหงื่อตกมาหลายวันกับเรื่องไฟหรี่...555  โพสต์ 2014-2-5 19:40

อัพเกรด  0.04%

โพสต์ 2014-2-5 14:23:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยอดเยี่ยม ครับ

ครับเก็บขั้นตอนไว้เผื่อมีฉุกเฉินครับ  โพสต์ 2014-2-5 19:41

อัพเกรด  0.05%

โพสต์ 2014-2-5 14:57:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับผม  โพสต์ 2014-2-5 19:41
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2018-2-21 02:28 , Processed in 0.083849 second(s), 27 queries .