New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 25180|ตอบกลับ: 163

บันทึกความทรงจำ....เผื่ออนาคตเจ้ายักษ์

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0.19%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bunyawat เมื่อ 2014-2-7 03:34

เรียน พสมช. ทุกท่าน

เนื่องด้วยปัจจุบันกับการใช้งานเจ้ายักษ์มาสักพักใหญ่ๆ ได้เกิดปัญหาและเรื่องราวต่างๆ มากมาย มีทั้งปัญหาที่เกิดยากจะแก้ และปัญหาที่เราสามารถแก้เองได้ DIY มากมายที่เราต้องเรียนรู้เองเผื่อคราวจำเป็น หรือจะเป็นเทคนิคในการขับใช้งานเป็นต้น

ดังนั้นผมจึงอยากจะขอรบกวน พสมช. ช่วยกันรวบรวมปัญหาต่างๆ วิธีการแก้ไว้ในกระทู้นี้ หรือเทคนิคต่างๆ เมื่่อมีคนสงสัยเราจะได้ไม่ต้องค้นหาหรือถามกัน เผื่อว่าวันไหนไม่มีใครว่างก้อจะไม่มีคนช่วยตอบ เราเองจะได้หาง่ายขึ้นครับ ใครมีอะไรเชิญน่ะครับอย่างน้อยเป็นหนทางหนึ่งที่จะช่วยพวกเราเองเมื่อเจอปัญหากับตัวเองสักวันหนึ่ง

ปล.ผมได้ทำลิ้งค์เพื่อคลิ๊กอ่านกระทู้ที่ผมดพสน์ที่ผ่านให้ด้วยครับ

หัวข้อที่เราจะรวบกันมีดังนี้

1. ปัญหาต่างๆ

2. DIY.

3. เทคนิคต่างๆ

4. ความรู้ต่างๆ ที่จะร่วมแชร์

5. อุปกรณ์ต่างๆ ที่ใส่มาเป็นอย่างไร ข้อดี-ข้อเสีย และประโยชน์ที่ได้ แต่ห้ามโจมตีสินค้าน่ะครับเราต้องรักษาจรรยาบรรณผู้บริโภคครับ รบกวนห้ามระบุยี่ห้อหรือผู้ขาย แต่ให้ถามกันได้หลังไมล์ครับ เพื่อไม่ยินดีและยินร้ายผู้จำหน่ายครับ

ตัวอย่างการโพสน์ครับ เช่น

ปัญหา - รถมีเสียงหอนช่วงออกตัว แถวๆใต้ท้องรถ

สาเหตุ - ยางตุ๊กตาประคองเพลากลางสึก

แนวทางแก้ไข - แจ้ง 0 เปลี่ยน

ผลหลังแก้ไข - หายเป็นปกติ

ลิ้งค์ - คลิ๊กเพื่ออ่าน !!!

เป็นต้นครับ

ขอบคุณแทน พสมช. ทุกท่านและขอบคุณ พสมช. ทุกท่านที่มาช่วยกันเก็บข้อมูลไว้เพื่อศึกษาหาความรู้กันครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 54สร้างสรรค์ +52 คุณภาพ +1 มิตรภาพ +54 ย่อ เหตุผล
เด็กหีบ + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
Mas + 1 + 1
FishingHunt2@FB + 1 + 1 + 1
Wachi_Na + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ
pakhem + 1 + 1
powereak + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
รักกันๆ + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ
TorChaiyaphom + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ
ookapongooku + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
wichian2 + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ
skawin + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
PrakRanger + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
adenalean + 1 + 1
bernny + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
kongsak1234 + 1 + 1 เห็นด้วยมากๆ
sumrit + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
topnarok + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
CraftFish + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
Pandaro + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
tum_aroi + 1 เยี่ยมมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelรายงานตัวสักหน่อยครบ 4 ปี แล
heatlevelอยากทราบวิธีเซตค่าให้รถพับ
heatlevelอยากทราบเกี่ยวกับ Fuse Holder แล
heatlevelอยากถอดมอเตอร์วาล์วมาล้างเ
heatlevelต่อยอด...วิธีปรับปรุงแอร์ขอ
heatlevelDIY : ตะแกรงกันหนู โดย พี่ชายซ
heatlevelFORD เผยโฉม EVEREST 2015 ออฟโรดพันธ
heatlevelการเปลี่ยนแปลงและพัฒนาช่วง
heatlevelขอเสียงหน่อยครับ....ใครเจอเห
heatlevelทำไมผมโพสน์รูปภาพไม่ได้ครั
heatlevelขอความช่วยเหลือด่วนครับ !!!!!
heatlevelจริงไม่จริง

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2014-2-11 12:58:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
bunyawat ตอบกลับเมื่อ 2014-2-7 06:22
ไฟ Daytime T6

สาเหตุ - อยากหล่อและมีความปลอดภัยมากขึ้น

เยี่ยมมากครับ..ต้องขอบคุณมากๆ

อัพเกรด  3%

โพสต์ 2014-2-7 08:55:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอดมากเลยคับ

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2014-2-7 08:43:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอดครับ
มีแผงจิ้งหรีด น้ำรั่วเข้าห้องเครื่องด้วย

วิธีแก้ : DIY หรือ เข้า 0 เปลี่ยนแผงรุ่นใหม่

ผลการแก้ไข : น้ำไม่รั่วลงหละ

LINK : หาไม่เจอ T_T

แสดงความคิดเห็น

http://www.newrangerclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=42686&highlight=แผงจิ้งหรีด  โพสต์ 2014-2-7 21:15

เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-27 01:47:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วิธีตั้งกระจกเลื่อนขึ้นลงอัตโนมัติ

สาเหตุ           - หลังรีเซตเกย์ถังนำมันค้างโดยการถอดขุ้วแบตออกจะทำให้ระบบที่เคยตั้งค่าเอาไว้หาย และไม่จำค่าที่ตั้งเอาไว้ต่างๆ

แนวทางแก้ไข  - กระจกอัตโนมัติก้อแค่กดกระจกขึ้นสุดหรือลงสุดให้ดังกึก แล้วกดค้างต่อสัก 5 วินาทีครับ

- ล็อคประตู 2 ชั้นทำดังนี้ กดปุ่มเปิด และปิดประตูที่รีโมทพร้อมกันค้างไว้จนเห็นไฟเลี้ยวกระพริบ 2 ครั้ง เป็นใช้ได้

ทีนี้ถ้าเรากดเปิดประตูที่รีโมท 1 ครั้ง มันจะเปิดแค่ด้านคนขับเท่านั้น ถ้าจะเปิดหมดทุกบานให้กดเปิด 2 ครั้ง

ถ้าจะยกเลิกก็ให้ทำเหมือนเดิม ก็จะเป็นการยกเลิกวิธีการใช้งานแบบนี้

ผลหลังแก้ไข     - ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิมครับ

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 23:47:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bunyawat เมื่อ 2014-4-27 01:48

ระบบเซ็นทรัลล็อค Ford Rangerc / ล็อค 2 ชั้น และเหตุผลที่ควรรู้

สาเหตุ - ล็อค 2 ชั้นทำกันยังไง และเมื่อล็อคแล้วทำไมเปิดได้อีก

แนวทางแก้ไข - เป็นความปลอดภัยของฟอร์ดที่ถูกกำหนดมา

ผลหลังแก้ไข - ได้ความรู้

ลิ้งค์ - คลิ๊กเพื่ออ่าน เหตุผล !!!

ลิ้งค์ - คลิ๊กเพื่ออ่าน วิธีการตั้งค่าล๊อค 2 ชั้น !!!

เพิ่มเติมขั้นตอนและวีดิโอครับ

รถสามารถล็อคอัตโนมัติเมื่อรถเคลื่อนตัวที่ความเร็ว 7 กิโลเมตร/ชม. เรื่องของเรื่องก็คือว่า รถของผมมันไม่ได้ล็อคอัตโนมัติตั้งแต่ออกมาจากศูนย์ครับ แต่อ่านจากคู่มือแล้วบอกว่ามีออฟชั่นนี้อยู่ ก็เลยอยากใช้มันให้ได้ เดี๋ยวไม่คุ้มว่างั้น ถ้าท่านมีคู่มืออยู่ในมือท่านให้เปิดไปที่หน้า 30 นะครับ จะเห็นว่ามีหัวข้อการล็อคอัตโนมัติตามความเร็วอยู่ ซึ่งมันอธิบายขั้นตอนน้อยไปหน่อยครับ ก็เลยอยากนำมาแบ่งปันครับจะได้ไม่ต้องไปที่ศูนย์ให้เสียเวลาครับ เพราะบางศูนย์ก็บอกว่ายังเซตไม่ได้เหมือนกันเป็นงั้นไป

เริ่มต้นขั้นตอนที่ 1 ครับ
ดูที่การตั้งค่าในการทำงานโดยคนขับ(ถึงว่าที่ต้องทำเองเพราะช่างศูนย์ไม่ได้ขับนี่เองจากหัวข้ออะครับ)
ต้องทำให้เสร็จภายในเวลา 30 วินาที นะครับ
1. บิดสวิตซ์กุญแจจาก OFF ไป ON (คู่มือบอกไม่หมดครับ ตำแหน่ง OFF คือ I นะครับไม่ใช่ O ผมละบิดไป O ถึงว่ากดสูตรไม่ติด)
2. กดปุุ่ม ล็อก/ปลดล็อค 3 ครั้ง (อย่าคิดมากครับกดไปเลย 3 ทีที่ปุ่มล็อก ไอ้ผมก็ดันกดล็อคและกดปดล็อคนับเป็นการกด 1 ครั้ง ผิดนะครับ)
3. บิดสวิตซ์กุญแจจาก ON ไป OFF (ดูต่ำแหน่งจากวงเล็บข้อ 1 นะครับ)
4.กดปุุ่ม ล็อก/ปลดล็อค 3 ครั้ง (อย่าคิดมากครับกดไปเลย 3 ที)
5.บิดสวิตซ์กุญแจจาก OFF ไป ON (ถึงตรงนี้แล้วรถต้องมีเสียงแตรดังขึ้นเองนะครับ บีบเองใช้ไม่ได้นะครับ)
6. ให้ กดปุุ่ม ล็อก/ปลดล็อค 2 ครั้ง (อย่าคิดมากครับกดไปเลย 2 ที) ถึงตรงนี้แล้วแตรรถจะดังเองอีก 1 รอบครับ
7. เอารถออกไปลองครับพี่น้อง เมื่อความเร็วประมาณ 7 กิโลเมตร/ชม. รถก็จะล็อคเองครับท่าน

ผมตามนี้สำเร็จครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=B0HYz9OxW3A

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 03:41:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปุ่มปลดล็อคเกียร์ออโต้

สาเหตุ - ฟอร์ดไม่ทำมาให้ ต้องการปลดเกียร์จากตำแหน่ง P มา N ไม่สามารถเข็นรถขณะจอดขวางคันอื่นได้

แนวทางแก้ไข - DIY

ผลหลังแก้ไข - สามารถเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ได้ หลังดึงกุญแจออกแล้ว

ลิ้งค์ - คลิ๊กเพื่ออ่าน...ปุ่มปลดล็อคเกียร์ออโต้

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 04:08:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bunyawat เมื่อ 2014-4-29 00:27

วิธีการเปลี่ยนกรองแอร์และไล่กลิ่นอับจากแอร์รถยนต์

สาเหตุ - อาจจะมาจากหลายสาเหตุ

แนวทางแก้ไข - ทำความสะอาดฟิลเตอร์แอร์หรือเปลี่ยน งดนำอาหารหรือของกินมีกลิ่นเข้าไปในรถ ฉีดสเปร์ช่วย ไม่แขวนน้ำหอมติดรถ จอดรถตากแดดโดยเปิดกระจกด้วย

ผลหลังแก้ไข - กลิ่นลดลง

ลิ้งค์ - คลิ๊กเพื่ออ่าน

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 04:14:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bunyawat เมื่อ 2014-2-7 04:16

วิธีถอดกระจังหน้า

สาเหตุ - อยาก DIY

แนวทางแก้ไข - DIY

ผลหลังแก้ไข - -

อัพเกรด  30.6%

โพสต์ 2014-2-7 04:39:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
bunyawat ตอบกลับเมื่อ 2014-2-7 04:14
วิธีถอดกระจังหน้า

สาเหตุ - อยาก DIY

เยี่ยมครับ

ช่วยกันน่ะครับ  โพสต์ 2014-2-7 06:18

อัพเกรด  0.11%

โพสต์ 2014-2-7 05:42:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นกระทู้ที่ดีมากๆครับ
น่าจะมีการปักหมุดไว้เพื่อสมาชิกใหม่จะหาเจอง่ายๆน่ะท่าน admin

แอดมิน จะทราบเหรอครับ ลงกระทู้ผิดห้องขายของผิดห้องยังไม่สนใจเลย จะขายแต่สติ้กเกอร์อย่างเดียว !  โพสต์ 2014-2-7 07:14
ช่วยกันน่ะครับ  โพสต์ 2014-2-7 06:18

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 06:22:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไฟ Daytime T6

สาเหตุ - อยากหล่อและมีความปลอดภัยมากขึ้น

แนวทางแก้ไข - DIY และ สามารถไปซื้อที่โรงงานผลิตได้เลย แถวบางบัวทอง ซอยวัดลาดปลาดุก

ผลหลังแก้ไข - ไม่แยงตารถที่วิ่งสวนมาครับ แสงสว่างประมาณไฟ daytime ของ Honda Accord ตัวล่าสุด

!ลิ้งค์ - คลิ๊กเพื่ออ่าน !!

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 06:33:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อินเตอร์ ระบายความร้อน

สาเหตุ - อยากทราบหน้าที่การทำงาน

แนวทางแก้ไข - -

ผลหลังแก้ไข - ตามลิ้งค์

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 06:40:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เสาอากาศสั้น และคำถาม

สาเหตุ - อยากหล่อแบบสั้นๆ

แนวทางแก้ไข - เปลี่ยนเป็นของมาสด้า 3 ใส่ได้เลย หรือSUZUKI SWift มาครับ 3XX บาท (ของแท้ 0)
แต่ต้องเอามาปาดยางหุ้มเกลียวนิดหน่อย

ผลหลังแก้ไข - ชัดเหมือนของเดิม

เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-7 06:44:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จะเปลี่ยนไฟหรี่ จะต้องทำอย่างไรบ้าง

สาเหตุ - ขาดหรือเสีย

แนวทางแก้ไข - เปลี่ยนและตรวจสอบว่าดีหรือเสีย

ผลหลังแก้ไข - กลับมาสว่างเหมือนเดิม

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-7-22 04:48 , Processed in 0.079397 second(s), 29 queries .