New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 7277|ตอบกลับ: 38

แชร์ประสบการณ์ครับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0.02%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CraftFish เมื่อ 2014-4-8 20:30

เรื่องมีอยู่ว่า พักหลังๆ เวลาขับ T6 (AT) ตอนรอบเครื่องประมาณ 1500 หรือมากกว่านั้นนิดหน่อย ขณะที่เครื่องกำลังเร่งความเร็ว แล้วมีเสียงเครื่องยนต์ทำงานจะได้ยินเสียงคล้ายมีอะไร "กระพือ" อยู่ช่วงด้านหน้าขาว หลังเรือนไมค์ ภายในคอนโซลหน้า ผมก็เลยจัดการรื้อเสา A มาแล้วทำการรัดสายไฟทุกเส้นให้แน่นหนา แต่ก็ยังไม่หายดี
คิดว่าน่าจะอยู่ด้านหลังเรื่อนไมค์ อาจจะเป็นสายไฟที่พันไว้ แล้วเทปมันเกิดหลุด หรือขาด ทำให้สายไฟสั่นไปกระทบอะไรบางอย่างด้านใน จัดการเอารถเข้าศูนย์ รื้อเรือนไมค์ออกมา แล้วช่างก็จัดการติดแผ่นกันกระแทกเข้าไป พร้อมกับประกอบติดกรอบเรือนไมค์เข้าไปเหมือนเดิม แต่บริเวณของของกรอบเรือนไมค์ ช่างติดเทปกาว 2 หน้าไม่สนิดแนบเหมือนเดิม ( เด๋วเอารุปมาให้ชมครับ ลืมถ่ายเอามาเล่าให้ฟังก่อน) หลังจากเอารถเข้าศูนย์ตั้งแต่เช้า ครึ่งวันก็เสด เอารถออกมา เสียงที่ดังหายไปค่อนข้างเยอะครับ แต่ก็ยังมีให้ได้ยินและรู้สึกอยู่ แถมกรอบเรือนไมค์ยังประกอบไม่สนิดอีกด้วย   แต่ไม่เป็นไร เด๋วหลังสงกรานต์เอาเข้าไปให้ติดใหม่ก็คงเรียบร้อย

พอกลับมาบ้าน เสียงเดิมยังคงอยู่ รู้สึกไม่สบายใจเป็นอย่างยิ่ง มันรำคาญน่ะครับ ไม่เกี่ยวกับประสิทธิภาพของรถหรอกนะครับ แต่มันรำคาญน่ะ ดูแล้วดูอีก เคาะแล้วเคาะอีก ไม่รุ้จุดไหนกันแน่.......วันก่อน ไปตรวจดูโป่งล้อที่เอาไปแก้งานว่าเค้าแก้เรียบร้อยมั้ย...มุดไปมุดมาเลยเอามือลองไปเคาะแผ่นพลาสติกบังโคลนใต้ซุ้มล้อด้านหน้าทั้งซ้ายและขาว ... " โป๊ะเช๊ะ !!! เสียงนี้เลยที่เราได้ยินมาตลอด   ตรวจสอบดูปรากฏว่า ฟุ๊กพลาสติกที่ยึดแผ่นพลาสติกบังโคลนซุ้มล้อ 2 ตัวที่ยึดติดกับตัวถึงมันคลอนออกมานิดหน่อย ทำให้เวลาเครือ่งสั่น หรือเวลาเราเคาะ จะมีเสียงคล้ายกับ มีแผ่นอะไรกระพืออยู่ตลอดเวลา....รู้แบบนั้นก็เลยจัดการเอาซิลิโคนมาป้ายๆ แปะๆ อุดๆ ไม่ให้มันขยับได้อีกต่อไป ทั้ง 2 ข้าง...ปรากฏว่า เสียงที่น่ารำคาญนั้นหายไปจริงๆด้วย

แต่...เสียงที่เหมือนสายไฟไปกระทบอะไร ภายในคอนโซลด้านหลังเรือนไมค์ก็ยงคงอยู่ครับ ... แต่ก็สบายใจไปเยอะ เพราะเสียงที่ได้ยินหลักๆ มันหายเป็นปริดทั้ง ^^
เด๋วกลังสงกรานต์ค่อยว่ากัน เอาเข้าศูนย์ให้ช่างรื้อเรือนไมค์ออกมาแล้วจัดการเช็คให้เรียบร้อย พร้อม ติดกรอบกลับไปให้สนิทสวยงามเหมือนเดิม... "แต่คราวนี้คงต้องไปดูงานเองซะแล้วว่าตกลงอะไรมันสั่นไปกระทบกัน กันแน่ !!! "

นี่ครับรูปปลากรอบ... ^^ แต่คิดว่าคงไม่เป็นปัญหาครับ แค่ไปศูนย์ให้เค้าติดกลับเข้าไปให้สนิทเหมือนเดิม หรือถ้าเสียรูปก็แจ้งเคลม..คืบหน้ายังงัยเด๋วจะกลับมาแจ้งให้ทราบครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2สร้างสรรค์ +2 มิตรภาพ +2 ย่อ เหตุผล
sumrit + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
PrakRanger + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelปลั๊กไฟ 220 ที่คอนโซลกลางด้า
heatlevelศูนย์ซ่อมสีและตัวถัง ฟอร์ด
heatlevelสอบถามเรื่องแดมป์ครับ
heatlevelสอบถามเรื่อง "กรอง" ครับ
heatlevelสอบถามเกี่ยวกับ "ฟอร์ด พัทย
heatlevelขอถามเรื่องออกรถใหม่ครับ
heatlevelขออนุญาตถามครับ
heatlevelเช็คระยะ 120,000 โลครับ
heatlevelกล้องบันทึกภาพติดรถยนต์ของ
heatlevelถามเรื่องยางครับ
heatlevelถอดฝาครอบกระจกมองข้างยังไง
heatlevelสอบถามเรื่อง "กล้อง DVR" ครับ

อัพเกรด  37%

โพสต์ 2014-4-8 10:45:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ เก็บความรู้ไว้ก่อน  (ยังไม่ได้รับรถ)

แสดงความคิดเห็น

ยินดีครับ ^^ เผื่อสักวันได้รับมาแล้วเกิดมาเสียงดังจะได้ลองหาดูก่อน จะได้ไม่ต้องวู้วางรีบเอาไปเข้าศูนย์เหมือนผม อิอิ  โพสต์ 2014-4-8 10:48

อัพเกรด  0.08%

โพสต์ 2014-4-8 11:11:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับ ของก็มีหลายเสียงจนปลงๆแล้วครับ

ตอนนี้เรื่องเสียงเริ่มปลงแล้วเหมือนกันพี่.. ^^ แต่ที่ยังไม่ปลงคือกรอบเรือนไมค์ที่ยังมันยังไม่สนิท ^^  โพสต์ 2014-4-8 11:16

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2014-4-8 11:25:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับ ถ้าเป็นเสียงเพลงเราก็มีความสุขนะ แต่ถ้าเป็นเสียงรำคาญเหล่านี้มันทุกข์ยิ่งนัก เพราะเราขับรถเมื่อไหร่มันไปกับเราทุกที่ ของผมแถวฝั่งประตูด้านซ้ายยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับ

ลองเดินวนๆ เคาะๆดูครับ อิอิ  โพสต์ 2014-4-8 11:28

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2014-4-8 11:47:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เสี่ยงอาจมากจากพลาดกติกตรงกระจกหน้ารถ และท่อกรองอากาศ ซึ่งมีคนค้นพบมาแล้ว ช่าง 0 มันไม่รู้เรื่องงงงงงงงงงงง
แล้วมักอวดฉลาดหาว่าในพวกแวปบอดนะมั่ว  แต่มันจะของจริง แต่ของจริงแก้ไม่ได้ ไอ้พวกมั่วเม่งแก้ได้ ถุยๆๆ

มันคือยังงัยนะครับ รบกวนช่วยอธิบายให้ฟังหน่อย เด๋วจะได้ลองไปหาดูครับ  โพสต์ 2014-4-8 12:18

อัพเกรด  35.55%

โพสต์ 2014-4-8 12:21:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เก็บข้อมูลไว้เผื่อเป็น

อัพเกรด  0.05%

โพสต์ 2014-4-8 12:28:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมก็มีเสียงเยอะแยะไปหมด ทั้งครืดๆ และประตูขวา เวลาเสียงเบสออกนี้ครางเหมือนแผงประตูหลวม จนปลงแล้วครับ ช่างมัน อ๋อ วันนั้นผมไปซื้อของแถวเยาวราชครับ เจอกันทักทายกันได้ครับ รถเยอะมากขับลำบากครับ

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2014-4-8 12:59:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ของผมเจออาการพลาสติกที่ครอบเสาเอมันกระพือครับ ลองฟังสังเกตดูมันจะกระพือตอนรอบประมาณ 1400 1500 ตอนมันกระพือ ลองเอามือเอื้อมไปจับพลาสติกนั้น เสียงก้อเงียบ ถ้าปล่อยเสียงจะดัง...ไม่รู้เป็นเหมือนผมรึป่าวครับ ปัจจุบันยังไม่ได้แก้ไข....ทำใจแล้ว...

เป็นเหมือนกันครับ พยายามกนให้แน่นตอนนี้หายล่ะครับ  โพสต์ 2014-4-8 17:36

อัพเกรด  0.14%

โพสต์ 2014-4-8 12:59:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมเองก็ดังกระพือตรงด้านขวาแถว ๆ ช่องแอร์ พยายามหาต้นเสียง เวลามันดังผมลองกดพลาสติกเหนือเรือนไมล์ที่บังแสง บางครั้งได้ผลเงียบเลย แต่ต้องกดแรง ๆ แต่บางทีก็ไม่ได้ผล บางทีไปกดแผ่นคอนโซลเหนือช่องแอร์ด้านขวา ต้องกดแรง ๆ บางทีมันก็เงียบ บางทีมันก็ไม่เงียบ ผมเลยสรุปเอาว่า พาร์ททั้ง 2 ชิ้นมันติดไม่แน่น เลยมีเสียงกระพือในบางครั้ง ... เจ้าเสียงน่ารำคาญได้ให้วิด 62 จัดไปแล้ว 1 รอบ ไม่หายเป็นเหมือนเดิม ไว้หลังสงกรานต์ค่อยเข้า 0 ขับทดสอบเพื่อแก้ไขอีกที

อัพเกรด  0.04%

โพสต์ 2014-4-8 13:09:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลแชร์ วันหลังถ้าได้ยินเสียงแปลกๆ จะได้เป็นข้อสังเกตข้อนึง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-12-14 21:53 , Processed in 0.089350 second(s), 28 queries .