New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 17235|ตอบกลับ: 58

คิดไม่ผิดที่เลือกฟอร์ดจริงๆ (ต้องดู)

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  29.6%

สวัสดีขาว newrangerclub นะครับ กลับมาพบกันอีกแล้วกับบทความพิเศษอีกตอน ที่จะทำให้คนไทยได้ตาสว่าง ยกเลิกความคิดเดิมๆ ที่ติดฝังแน่นมาไม่ว่าจากการฟังคำล่ำลือ หรือเพียงตาเห็นแต่ไม่ได้รู้ถึงมาตรฐานที่แท้จริง วันนี้จะนำความจริงมาเปิดเผยให้เปลี่ยนความคิดพร้อมยอมรับความจริงกับเรื่องที่ว่า “รถรุ่นนี้แข็งจริงๆ ประสบอุบัติเหตุคนขับไม่เป็นไรเลย ไม่ผิดหวังเลยที่ซื้อรุ่นนี้มา”...แข็งจริงหรือ???

ะขอกล่าวถึงรถที่เป็นคู่หูกันคนไทยอย่างรถกระบะนะครับ เพราะแอดมินได้ไปเจอในหลายๆกลุ่ม เมื่อมีอุบติเหตุเกิดกับรถรุ่นเดียวกันกับที่ตัวเองใช้อยู่ ก็จะออกอาการดีใจว่า “โห!! รุ่นนี้แข็งจริงๆ คนไม่เป็นไรเลย ดูอีกยี่ห้อสิเละตุ้มเป้ะเลย สุดยอด” อะไรประมาณนี้ ซึ่งก็เป็นธรรมดาแหละเน้าะ ใครใช้รุ่นอะไรก็ต้องรักละเข้าข้างรุ่นตัวเองสิ ผมว่าใครๆก็เป็นกันทั้งนั้น รวมถึงแอดมินด้วย 555 แต่นั่นมันอาจจะเป็นคำพูดที่อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดกันได้

วันนี้เลยได้นำรถกระบะที่ผ่านการทดสอบการชนมาตรฐานจาก Euro Ncap มาให้ดูกันว่าแต่ละคันนั้นจะทำคะแนนในเรื่องของความปลอดภัยได้มากน้อยเพียงใด (ตัวอย่างที่จะนำมาให้ชมเป็นเพียงแค่บางรุ่นเท่านั้น เนื่องจากในรุ่นอื่นๆก็ได้ทดสอบเช่นกัน แต่เป็นสนามทดสอบอื่นซึ่งมาตรฐาน หรือการให้คะแนนนั้นอาจจะต่างกัน)

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่า การทดสอบในแต่ละครั้งจะมีการให้ระดับดาว ตามคะแนนที่จะทำได้ และจะทดสอบในหลายๆเรื่อง เช่น การปกป้องผู้ใหญ่ ผู้โดยสาร เด็ก การปกป้องจากการกระแทกด้านข้าง คนเดินถนน รวมไปถึงอุปกรณ์ระบบความปลอดภัยภายในรถด้วย ซึ่งแน่นอนว่าการทดสอบนี้เป็นเวอร์ชั่นยุโรป ฉะนั้นในไทยเราคงไม่ได้อ๊อฟชั่นเต็มๆแบบนั้นแน่นอน (ยกเว้น Ford ranger รุ่นท็อป) รวมไปถึงรุ่นต่ำสุด ระบบความปลอดภัยก็ยิ่งต้องลดทอนลงไปอีก ดังนั้นจึงไม่อยากให้มองว่ารถคันนี้ได้กี่ดาว ซึ่งมันใช้ไม่ได้เลยจากคำกล่าวข้างต้น ทางเราจึงนำการทดสอบ 3 อย่างคือ การปกป้องผู้ใหญ่, การปกป้องเด็ก และคนเดินถนน มาเปรียบเทียบให้ดูว่า แต่ละคันได้คะแนนเท่าไหร่บ้าง

(ทดสอบด้วยความเร็ว 64 Km/h)

จะเห็นว่า Ford Ranger นั้นจะทำคะแนนได้ดีกว่าคันอื่นๆ ซึ่งถือว่าเป็นอีกคันที่ได้มีการโมเดลเชนจ์ที่พึ่งเปิดตัวไปเมื่อ 2 ที่ผ่านมา เช่นเดียวกันกับ Isuzu D-Max ที่พึ่งปรับโฉมมาเช่นกัน แต่ยังคงทำคะแนนได้น้อยกว่า เรนเจอร์ พอสมควร โดย การปกป้องผู้ใหญ่ ฟอร์ดมีคะแนนห่างอยู่ 4 คะแนน การปกป้องเด็กมีคะแนนห่างอยู่ 9 คะแนน และในส่วนของคนเดินถนน มีคะแนนห่างถึง 11 คะแนนเลยทีเดียว ส่วนอีก 2 คันล่างสุดนั้นทำคะแนนได้น้อยกว่ามาก อย่าง Mitsubishi Triton นั้น ทำคะแนนในส่วนคนเดินถนน ได้เพียงแค่ 2 คะแนนเท่านั้น

(Ford Ranger)

(Isuzu D-Max)

(Nissan Navara)

(Mitsubishi Triton)
สุดท้ายอยากจะบอกว่า บทความนี้จัดทำขึ้นมาเพื่อให้รู้ถึงความปลอดภัยจากโครงสร้างตัวรถ และทำให้รู้ว่ารถแต่ละคันนั้นมีโครงสร้างและความแข็งแรงที่ต่างกัน แต่ถึงรถจะแข็งแรงมากแค่ไหน ถ้าประมาท อะไรๆก็ช่วยไม่ได้ ยังไงก็อย่าลืมปฏิบัติตามกฎจราจรด้วยนะครับ มีสติ มีน้ำใจ ไม่ประมาท ให้เกียรติ์แก่เพื่อนร่วมทาง เพียงแค่นี้ก็จะเซฟชีวิตเราได้มากขึ้นครับ

เสาร์ A ขยับเล็กน้อย และยังคงรูป / Mazda bt-50 Pro ก็น่าจะใกล้เคียงกัน

เสาร์ A มีจุดหัก 2 จุด (ถ้าแรงกว่านี้อันตราย)

เสาร์เอมีอาการเคลื่อนเล็กน้อย

เสาร์เอมีอาการงอตัวเล็กน้อย จนประตูหน้าถอยร่นมานิดนึง แนวเดียวกันกับดีแมกซ์

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 8สร้างสรรค์ +7 มิตรภาพ +8 ย่อ เหตุผล
samsunt + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
เดเด้32 + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
NiponFordWT + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
p_putipong + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
neungkop + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
jorj + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
gunya18 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
sumrit + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelโชว์ระบบขับเคลื่อน
heatlevelเที่ยว พังโคน สกลนคร
heatlevelขับรถออกประตูล็อคอัตโนมัติ
heatlevelรถสองแถวที่มีค่าตัวแพงที่ส
heatlevelมาแล้วครับ NEW..Ranger
heatlevelถ่ายรูปเล่น
heatlevelโดนใจไหมครับ วัยรุ่น วัยหนุ
heatlevelชอบสีอะไรครับ
heatlevelเชิญติ ชม ได้ เลย คับ
heatlevelเต็มถังได้แค่นี้ คับ
heatlevelขอแสดงความยินดีให้ Wildtrak 2.2L (
heatlevelน้าๆ คับ ถ้าเจอแบบนี้ ใจสู้

อัพเกรด  0.07%

โพสต์ 2014-6-14 13:37:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อย่าประมาท ดีที่สุดครับ...

แสดงความคิดเห็น

โพสดี: 5.0
โพสดี: 5
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  โพสต์ 2014-6-14 14:55

อัพเกรด  0.12%

โพสต์ 2014-6-14 21:23:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สมาชิกในนี้ยุคแรกๆ  ก็มีเสียชีวิตด้วย T6
ตอนนั้นสร้างความสะเทือนใจกับพวกเราในนี้เป็นอย่างมาก
เพราะเขาได้รถก่อน และรีวิวให้เพื่อนสมาชิกชม
และก็ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต

ใช้รถปลอดภัยกันทุกคนนะครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
Attachit + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ

ดูบันทึกคะแนน

อัพเกรด  0.14%

โพสต์ 2014-6-17 14:24:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ระะยะหลังมานี้ ฟอร์ดได้ดาวเยอะด้านความปลอดภัย ... อุบัติเหตุที่เกิดเกือบทั้งหมดบอกว่าประมาท ขับรถเร็ว จริง ๆ แล้วมันมีมากกว่านี้ แต่ไม่มีใครค้นหาสาเหตุที่แท้จริง เช่น คนขับอ่อนประสบการณ์ รถอยู่ในสภาพที่ไม่ได้มาตรฐาน กายภาพถนนไม่ได้มาตรฐาน ผมคิดว่าคนขับอ่อนประสบการณ์และถนนสร้างไม่ได้มาตรฐานเป็นสาเหตุหลักในการเกิดอุบัติเหตุ

เห็นด้วยครับ  โพสต์ 2014-6-17 15:34

อัพเกรด  0.06%

โพสต์ 2014-6-14 18:57:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มันจะพูดให้คนเชื่อยากจิิงๆ อย่างที่บอกว่า รถกระบะรุ่นนั้นดีกว่ารุ่นนี้ สำหรับเรา คิดไม่ผิดที่เราเลือกเรนเจอร์ครับท่าน

อัพเกรด  0.15%

โพสต์ 2014-6-14 14:32:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เรนเจอร์ กระบะ 5 ดาว

โพสดี: 5.0
นึกแล้วเดี๋ยวไก่ก็ตามมา  โพสต์ 2014-6-14 15:28
Aos
ไม่ใช่ไก่ย่างนะครับ  โพสต์ 2014-6-14 15:01
โพสดี: 5
ขอไก่จ๊อ 2 ไม้ครับ  โพสต์ 2014-6-14 14:55

อัพเกรด  0.19%

โพสต์ 2014-6-14 15:26:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับที่แชร์ข้อมูลดีๆ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2014-6-14 16:02:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับผม แต่ถึงยังงัยก็อย่าประมาท ตั้งสติ ก่อนสตาร์ต...

อัพเกรด  0.18%

โพสต์ 2014-6-14 16:45:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถึงรถจะดียังไงก็อย่าประมาทนะครับ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2014-6-14 21:08:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ (ยิ่งดูยิ่งทำให้ผมไว้ใจเจ้า T6และรักเจ้านี่มากยิ่งขึ้นครับ) คิดไม่ผิดที่เลือกจริงๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-9-21 04:47 , Processed in 0.127436 second(s), 29 queries .