New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 4005|ตอบกลับ: 33

Review: พับกระจกข้างอัตโนมัติ (accessory)

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  8.15%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oma_juo เมื่อ 2014-6-29 13:56

เมื่อวาน (28 มิ.ย.) เพิ่งนัดติดตั้งพับกระจกข้างอัตโนมัติ
วันนี้เลยเอาคลิปมาลงให้ดู เผื่อเพื่อนๆ สมาชิกสนใจ...(ผมไม่ใช่ผู้ขายนะครับ..ถ้าสนใจลองดูที่ห้องเปิดท้ายขายของ..เห็นมีอยู่ 2 เจ้าครับ)

สืบเนื่องมาจากว่าเดี๋ยวนี้เวลาไปจอดรถที่ไหน/ตามห้างนี่..ที่จอดรถค่อนข้างแคบมาก (ขอบอก) ทำให้บาง (หลาย) ครั้งต้องกดพับกระจกเข้า..พอออกรถก็กดพับกระจกให้กางออก  บางทีมีลืมนิดๆ

เห็นโฆษณากล่องพับกระจกออโต้ไม่ตัดต่อสายไฟก็เลยสนใจขึ้นมา   ผมใส่มา 2 คลิปนะครับ

คลิป1 เป็นการใช้กุญแจกกดล็อครถให้กระจกข้างพับและเมื่อบิดกุญแจที่พวงมาลัยให้อยู่ตำแหน่ง on กระจกข้างกางออก
http://youtu.be/x5d-EWGj9Zk

คลิป2 เป็นการใช้กุญแจกกดล็อครถให้กระจกข้างพับและใช้กุญแจไขประตูปลดล็อค กระจกข้างกางออก
http://youtu.be/0wOS1nPmxlg

ตอนแรกผมเขาติดตั้งอะไรอยู่นาน สรุปเป็นเพราะผมตั้งโปรแกรมกุญแจเป็นล็อค 2 ชั้น กดล็อค 1 ครั้ง ล็อด-ปลดล็อคประตูคนขับ กดล็อคอีครั้ง (2 ครั้ง) ล็อค-ปลดล็อคประตูทุกบาน  ทำให้เขางงอยู่นานว่าพอเขาติดตั้งเสร็จ..ตอนล็อคกดครั้งแรกกระจกข้างก็พับเลย  แต่เวลากดปลดล็อค (1 ครั้ง) กระจกไม่กาง

กล่องของเขาเป็นแบบพับ-และกางออโต้ เมื่อกดล็อค-ปลดล็อคที่กุญแจ  และสามารถยกเลิกการกางกระจกได้ด้วย...แต่จะใช้ฟังชั่นแบบนี้ได้ก็ต่อเมื่อคุณไม่ได้เซ็ตโปรแกรมล็อคที่กุญแจแบบ 2 ชั้น (คือกดล็อค-ปลดล็อคประตูทุกบานเพียงกด 1 ครั้ง)  ซึ่งถ้ากุญแจรีโมทของคุณเป็ยแบบล็อคชั้นเดียวก็ใช้ฟังก์ชั่นนี้ได้เลย

สำหรับผม OK เพราะเมื่อผมกดล็อคประตู-กระจกข้างพับอัตโนมัติ  เมื่อกดปลดล็อคไม่ว่าจะ 1 หรือ 2 ครั้งจากกุญแจ กระจกข้างจะยังไม่กาง  เมื่อขึ้นรถบิดกุญแจสตาร์ทไปที่ตำแหน่ง ON กระจกข้างจะกางออกทันที  ก็ไม่มีอะไรเสียหายเพราะว่าตอนขับรถออกกระจกข้างอยู่ในสถานะ prompt (แบบล็อค 2 ชั้น ผมชอบ  เพราะจะ safety คนขับรถเวลาขับคนเดียวด้วย)

แต่ถ้าเราล็อครถโดยการบิดที่กุญแจที่ประตู อันนั้นเข้าสู่โหมดพื้นฐานสามารถใช้ฟังก์ชั่นปกติของกล่องได้ทันที  คือบิดล็อค 1 ครั้ง กระจกข้างพับเก็บ  บิดเปิด 1 ครั้ง กระจกข้างกางออก

อันนี้ยังมีข้อดีอีกอันคือเป็นระบบ security ส่วนนึงด้วย คือถ้าล็อครถไม่สมบูรณ์กระจกข้างจะไม่พับเก็บ เป็นข้อสังเกตได้  ไม่ใช่มั่นใจกดล็อคแล้วเดินไปทำธุระ เดี๋ยวนี้ได้ข่าวว่ามีแก็งปล่อยสัญญานรบกวนการล็อคประตูอยู่

พอดีผมติดกันขโมยในรถแบบ moving sensor ภายในรถ  วันที่ทำการทดสอบนี้ผมใช้กุญแจบิดทดสอบที่ประตูท่าไหนไม่รู้  กระจกยังพับอยู่แต่ประตูคนขับกลับเปิดได้  (ไม่รู้แฮ้งหรือเปล่า?) พอเปิดออกมา  แตรสัณญานกันขโมยดังลั่นเลย  ต้องกดปิดที่กุญแจรีโมท

เท่าที่ดูตอนนี้ (1 วัน) ก็ยังโอเค ระบบต่างๆ ไฟ ต่างยังไม่มีปัญหา  ไฟเตือนไม่ขึ้น...แต่เรื่อง code error จะมีหรือเปล่าแบบสมาชิกท่านนึงบอกไว้จะมีหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกันนะครับ   แต่ไม่รู้ว่าใช้ไปนาน ๆ พับ-กางบ่อย ๆ จะมีผลการสึกหรอเท่าไร  กับอีกอันนึงที่เห็นคือตอนกดปลดล็อด 1 ครั้ง ที่รีโมท เหมือนกระจกจะพยายามกาง แต่ไม่กางครับ

จบครับ...ใช้วิจารณญานครับ

Oma_juo

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelMini Review: ติดตั้ง DC filter และอัพเ
heatlevelReview: พับกระจกข้างอัตโนมัติ (
heatlevelMini Review: กันขโมยของฟอร์ด ver. No
heatlevelแนะนำตัว oma_juo จาก 3.2 เป็น 2.2 ข
heatlevelได้กันชนหน้า MC มา 1 ชิ้น พร้อ
heatlevelขาย Ford Ranger Opencab Hi-Rider 2.2L 4x2 XLT MT
heatlevelเรื่องความคุ้มครองของประกั
heatlevelWt 2012 จะเเปลงหน้่าเป็น 2017 ปลั
heatlevelขอถามหน่อยครับจะซื้อตัวนี้
heatlevelรอยืนยันครับ
heatlevelสงสัย จุดตรงนี้ มีไว้เพื่อ
heatlevelขาย ชายล่างฟอร์ด T6 สีดำ พร้อ

อัพเกรด  8.15%

เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-29 13:23:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ความจริง  ที่ตั้งกระทู้พวกรีวิวนี่..เพื่อให้ดูการใช้งานข้อดีข้อเสียของที่เราใช้ครับ  มิได้มีเจตนาโฆษณาผลิตภัณฑ์นั้นๆ โดยเฉพาะ..แต่สำหรับผู้ที่อยากรู้ผมจะ PM ให้แล้วกันนะครับ แต่ควรศึกษาดูให้ดีเปรียบเทียบกับเจ้าอื่นๆ ด้วย เพราะเราเป็นคนตัดสินใจครับ

อัพเกรด  57.4%

โพสต์ 2014-6-29 08:39:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่ทราบว่าติดกับเจ้าไหนมาครับใช้เวลาในการติดตั้งนานหรือป่าวครับพอดีว่าสนใจอยู่เหมือนกันครับแต่ไม่ค่อยมีเวลาไปทำต้องสอบถามเวลาในการติดตั้งครับผม...

แสดงความคิดเห็น

ลองดูในห้องเปิดท้ายขายของเลยครับ สำหรับเจ้าที่ผมติด pm ไปให้แล้วครับ ต้องนัดวันและสถานที่ติดตั้งครับ ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 30 นาที  โพสต์ 2014-6-29 13:05
โพสต์ 2014-6-29 09:02:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยมมากครับ ของผมติดมาปีกว่าแล้วครับ กดล็อกหนึ่งครั้งกระจกพับเข้า กดปลดล็อกหนึ่่งครั้งกระจกก็กางออก ครับ

ครับคุณเมษา ที่สำคัญคือมันช่วยเป็นจุดบอกว่า 'รถเราอยู่ในสถานะไหน..ล็อคแล้วหรือยัง'  โพสต์ 2014-6-29 13:14

อัพเกรด  63.67%

โพสต์ 2014-6-29 10:14:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สนใจอยากทำครับ อยู่แถวไหนครับ ขอบคุณครับ

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2014-6-29 10:53:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่ทราบว่าติดกับเจ้าไหนครับแบบไม่ต้องตัดต่อสาย! อยากได้มั่ง
โพสต์ 2014-6-29 11:09:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
narongj ตอบกลับเมื่อ 2014-6-29 10:53
ไม่ทราบว่าติดกับเจ้าไหนครับแบบไม่ต้องตัดต่อสาย! อยากได้มั่ง

`แบบไม่ตัดสาย  เค้าใช้ Y connector ผมเคยลองดูแล้ว

PIN มันล็อคไม่ค่อยแน่น  ทำงานบ้าง ไม่ทำบ้าง

เลยตัดโลด ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว  ใช้ได้ดี

และก็ทำขายไปสัก 200 ตัวแล้ว

ครับ อ.ติ๊ก...ที่ผมติดตั้งเป็นแบบ y socket ก็ยังไม่รู้ว่าจะมีปัญหานี้หรือเปล่าครับ  โพสต์ 2014-6-29 13:17

อัพเกรด  0.04%

โพสต์ 2014-6-29 12:09:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ มีประโยชน์มากครับ จะได้ใช้พิจรณาสำหรับสมาชิกครับ

ครับ..อยากให้เพื่อนๆสมาชิกอ่านด้วยสติครับ...พิจารณาให้ดีครับ แต่ฟอร์ดนี่ดีครับ DIY ได้หลากหลายจริงๆ  โพสต์ 2014-6-29 13:26

อัพเกรด  48.6%

โพสต์ 2014-6-29 12:42:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมอยู่คลับแฝดน้อง BT50นะครับ
ไม่ทราบว่าวิธีล็อค แบบ2 ชั้นนี้มีวิธ๊ทำยังไงครับ
เปิดในคู่มือไม่มี เยได้ยินแต่พี่ๆๆคุยกันฟังแล้วก็งง
ขอความกรุณาพี่ ช่วยชี้แจง ขอแบบละเอียดได้ยิ่งดี ครับ

http://www.newrangerclub.com/thread-6164-1-4.html ลองดูตามนี้ครับ  โพสต์ 2014-6-29 13:53

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2014-6-29 13:13:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมสั่งมาติดตั้งเองใช้มา 1 ปี ยังใช้ได้ดีครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-8-22 22:47 , Processed in 0.125990 second(s), 29 queries .