New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 2539|ตอบกลับ: 10

Mini Review: ติดตั้ง DC filter และอัพเกรด HOBD program

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  8.15%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oma_juo เมื่อ 2014-12-14 02:31

เมื่อวันรัฐธรรมนูญ  ผมก็มีโอกาสได้ไปติดตั้งเครื่องกรองกระแสไฟ (DC filter) มา
ความจริงผมได้พยายามหาข้อมูลอยู่  ทั้งนี้ก็ได้ติดต่อซื้อของเจ้าหนึ่ง (ชื่อดังในคลับนี่แหละ) มานานแล้วตั้งแต่ออกรถใหม่ๆ (3-4 เดือนที่แล้ว) แต่ก็ยังไม่ได้ติดตั้ง  เพราะไม่แน่ใจในการติดตั้งของตัวเอง  รวมไปถึงได้พบข่าวไฟลุกไหม้รถตรงแถวแบตเตอรีอยู่บ้าง

แต่วันนั้นผมก็ตัดสินใจไปติดตั้งหลังได้ line สอบถามข้อมูลเบื้องต้นจากผู้ขายอีกเจ้าในห้องเปิดท้ายขายของ  คุณติ๊ก (นายทหารช่าง) ก็ให้คำแนะนำอย่างดี  ให้ข้อมูลมากมาย  ไอ้ผมก็รู้ snake snake fish fish
คุณติ๊กยังถอดของเขาให้ดูข้างในและอธิบายมากมาย  เท่าที่จำได้ ว่าเป็นวงจรแบบผสม (ทั้งขนานและอนุกรม) ต่อกับแผงควบคุม โดยกล่องมี capacity 5 ฟารัดด์ อะไรเนีย  และบอกว่าคลุมทุกย่านความถี่..ตอนทดสอบก็จับเอาเจ้าตัวกรองไฟนี้จั๊มกับแบตเตอรีเพื่อเช็คไฟแป๊บนึงแล้วเอาออก...จากนั้นเอาหลอดไฟตัดหมอกมาจั๊มกับตัวกรองไฟตัวนี้พบว่าหลอดไฟสามารถติดได้นานหลายวินาทีเลย  (ส่วนอีกตัวที่ซื้อมาตอนแรกนั้น...ต่อแบบขนานอย่างเดียว..ตอนจับจั๊มกับแบตที่ขั้วผมสังเกตว่ามีไฟสปาร์กอย่างแรงเมื่อจับสายมาต่อที่ขั้วบวก และหลังถอดจากแบตแล้วจั๊มกับหลอดไฟตัดหมอก..ไฟก็แทบไม่ติดเลย) แสดงว่านอกจากกรองไฟแล้ว  ยังเก็บประจุได้ด้วย  หลังจากคุยกันนาน ผมจึงติดตัวใหม่นี้

ผลจากการติดตั้งเท่าที่ใช้ดูถึงตอนนี้ (ใช้ความรู้สึกล้วนๆ ไม่ได้ใช้เครื่องมืออะไรวัดเป็น quantitative values อะไรออกมา)
1. รู้สึกว่าไฟส่องสว่างทั้งนอกและในรถ (หลอดเดิม) สว่างขึ้น 10-20%
2. รอบเครื่องเดินเรียบขึ้น โดยเฉพาะรอบเดินเบา
3. ส่วนแอร์และเครื่องเสียงไม่รู้สึกดีขึ้นอะไร

นอกจากนี้  ผมมีโอกาสคุยกับคุณโต้งในคลับนี้ ถึงการทำให้โปรแกรม HOBD ของ front แสดงค่าต่างๆ โดยเฉพาะ Gear Shift การเปลี่ยนเกียร์  เลยได้รู้ว่าตอนนี้มันมี v. 1.2.6 ออกมาแล้ว (ที่ใช้อยู่เป็น 1.1.1) จึงได้อัพเดท  และคุณโต้งได้ส่งไฟล์มาให้  ทำให้ได้หน้าจอแสดงผลที่ดีกว่าเดิม  ขอบคุณมาก

โดยรวมก็ดีครับ เกียร์เปลี่ยนตรงและสัมพันธ์กันดี
บูสเทอโบ มีหน่วยเป็น bar  (psi) แล้วด้วย ยังไงก็ตามเห็นคุณโต้งบอกว่าจะใช้การแสดงผลนี้เฉพาะโปรแกรมไลน์เซ็นเท่านั้นครับ  เวอร์ชันเบต้าใช้ไม่ได้

Oma_juo

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelMini Review: ติดตั้ง DC filter และอัพเ
heatlevelReview: พับกระจกข้างอัตโนมัติ (
heatlevelMini Review: กันขโมยของฟอร์ด ver. No
heatlevelแนะนำตัว oma_juo จาก 3.2 เป็น 2.2 ข
heatlevelขาย FORD RANGER XLT 4wheel Drive 1.8 แสน
heatlevelยางเดิมแมกส์เดิมดีไหม
heatlevelแชร์ประสบการณ์ เปลี่ยนน้ำม
heatlevelมา DIY ติดกล้องมองหลัง Ranger XLT
heatlevelสนใจ WT 2.2L 4x4AT สีส้มกับบรอนด์
heatlevelเพื่อนๆ ท่านใหนติดตั้ง โบออ
heatlevelจอดทิ้งไว้ 7-8 วันแบตเกลี้ยง
heatlevelFordranger 2.2mt. กับโบ F5v + รีแมพ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2014-12-13 12:37:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เดี๋ยวเย็นๆ จะเข้ามาโพสแจกโปรแกรม ตัวนี้นะครับ  พอดีตอนนี้มาอยุธยา เย็นๆถึงกลับ

แสดงความคิดเห็น

โพสดี: 5.0
โพสดี: 5
ฮ้าวมายุดยา..ไม่แวะมาหาบ้างเลยนะ....55555...ไกลอยู่นะ....  โพสต์ 2014-12-13 14:45
โพสต์ 2014-12-13 14:01:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
กล่องตัวนี้ซื้อได้ที่ไหนครับ

อัพเกรด  0.06%

โพสต์ 2014-12-13 17:12:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อ่ะ..อ่ะ...หน้ากาก 2 din ยี่ห้อไรเอย....เห็นเป็นลาย เหมือน WT ส่วนใหญ่เห็นแต่เป็นเรียบๆ ไม่มีลาย แบบ XLT...     (เก็บข้อมูล)

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2014-12-15 00:56:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ค่าตัวกรองไฟเท่าไหร่ครับ

อัพเกรด  86.95%

โพสต์ 2014-12-17 22:18:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ส่ง fineให้ทีคับจะลองทำดู

อัพเกรด  29.15%

โพสต์ 2014-12-19 17:58:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สอบถามติดตั้งจอที่ไหนครับ ราคาเท่าไร ชอบจะตามไปติดด้วย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-12-18 06:08 , Processed in 0.247265 second(s), 32 queries .