New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 15429|ตอบกลับ: 64

ทำระบบ T6 ให้ล้ำ กับจอ HD 5.5 ภาคสำเร็จ1

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  63.05%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somrom เมื่อ 2015-2-7 21:12

จากโจทย์เดิม : อยากได้จอมัลติมีเดีย และระบบนำทาง พร้อมทั้ง monitor engine โดยใช้เครื่องเสียงเดิมและ เน้นฟอนด์เดิม

สิ่งที่เลือกใช้:
1. Smart Phone ขนาดจอ 5.5 นิ้ว เพราะขนาดใหญ่กว่านี้ยัดไม่ลงในช่องจอเดิม
2. OBDII Bluetooth
3. สายชาร์จ
4. Appliction ที่เกี่ยวข้อง
- CaroO Pro : monitor engine and Black box recoder
- Sygic Navigation ระบบนำทาง
- MX Player เล่นไฟล์ HD
- OTG App ทำให้เครื่องสามารถเสียบ USB อ่านไฟล์ได้
- Utilities อื่นๆ ที่ทำให้ระบบเปิดปิดได้เองอัติโนมัติ
5. ที่เหลือก็เจาะๆ ตัดๆ

มันทำอะไรได้บ้าง.
1. Monitor ระบบ
2. Navigator
3. Black box recoder
5. Mulitmedia player
6. Gps tracking
7. etc...

เริ่มทำ
...
เราจะทำการย้ายจอเดิมไปไว้ด้านล่าง และ ทำแบบยึดจอที่จะใส่เข้าไปใหม่
ขั้นตอนแรก เริ่มด้วยการทำแบบเพื่อยึดจอ

และ แผ่นยึดจอเดิมที่เราจะย้ายมาอยู่ด้านล่าง ตรงที่ช่องเก็บของหน้าคันเกียร์

จากนั้นไปให้ร้านทำป้าย ตัดแผ่นอลคิลิก ตามแบบ ทั้งสองชิ้น น้องเค้าเอา 100 บาทครับ
ผมก็เอากลับมาหุ้มหนัง

แล้วก็แบบยึดจอตัวบนนำมาติดกับตัวครอบหน้าจอ

จากนั้นก็นำมาหุ้มหนังเช่นกัน

เมื่อแบบเสร็จก็นำไปติดเข้ากับฟอนด์เดิมของรถ

จากนั้นทำตัวยึดจอเข้ากับฟอนด์  อันนี้เนื่องจากผมใช้ จอ note2 วิธีการหาตัวยึดที่ง่ายที่สุดคือ
เอาบัมเบอร์เคส มาตัด แล้วแปะเข้าไปเลยครับ แน่นดี เข้ารูป ใช้ติดด้วยกาวร้อน (กาวช้าง)

มีอีกอย่างที่จะทำเผื่่อไว้คือ ลำโพงเดิม ของเครื่อง เนื่องจาก มันอยู่ด้านหลัง เราจึงต้อง
นำสัญญาณเสียง แบบบ้านๆ ให้ไปดังที่ด้านหน้า อันนี้เอาไว้เผื่อนต้องใช้สำโพงเครื่อง เพราะเสียงดังฟังชัดดีเหมือนกัน กรณี นำทาง เราอาจใช้ลำโพงเครื่อง

จากนั้นก็ประกอบกลับเข้าไปครับ

มีแนะนำเพิ่่มเติมอีกหน่อย
เรื่ององศาการเอียงของจอ เราจำเป็นต้องปรับให้ตั้งฉากให้ได้มากที่สุด
ถ้าเราวางตำแหน่งให้จอเอียงมากๆ มันจะสะท้อนแสงแดด เข้าหน้าเรา
ผมเองตัองแก้องศาหลายครั้งเลย กว่าจะลงตัวได้

ผมจากการปรับองศาให้ได้ตำแหน่งที่เหมาะสม สุดท้ายจำเป็นต้องเล็มๆ เอาขอบพลาสติกเดิมออกนิดหน่อยด้วยครบ

เสร็จแล้ว ก็มาที่จอล่าง ก็เอาแบบที่หุ้มหนังเสร็จแล้ว มาประกอบกับจอเดิม

เนื่องจากเราต้องย้ายตำแหน่งของจอเดิมมาไว้ด้านล่าง
และพื้นที่ด้านล่างก็แคบ ก็เลยต้อง แยกส่วนของตัวจอ lcd กับ แผงวงจรออกจากกัน
แล้วใส่เข้าไปในตำแหน่งช่องเก็บของด้านล่าง

แล้วก็ประกอบเข้าไปยังตำแหน่งที่ต้องการ

สำหรับเรื่องของสาย เนื่องจากตำแหน่งของเมนด์สาย นั้นอยู่ตรงกึ่งกลางของคอนโทรลพอดี
ที่นี้เมื่อเราย้ายจอขึ้นบน หรือลงล่างความยาว ก็เลยพอดีครับ ไม่ต้องตัดต่อแต่อย่างใด
แต่ดึงหมุดยึดออกสองจุด ก็นำมาเสียบข้างล่างได้เลย

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 6สร้างสรรค์ +6 มิตรภาพ +5 ย่อ เหตุผล
yokeyplayboy + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
THON2315 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
Sudyod + 1 + 1
jow-jom + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
gunya18 + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
thodsapp + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelการสั่งเปิดบานฝาท้าย และเป
heatlevelupdate หน้าจอสุด chic กับ version wolf s
heatlevelทำระบบ T6 ให้ล้ำ กับจอ HD 5.5 ภา
heatlevelทำระบบ T6 ให้ล้ำ กับจอ HD 5.5 Inc.
heatlevelวงแหวน DRL ใน Fog Lamp แบบประหยัด
heatlevelแสงในกระบะ งบน้อย ได้ประโยช
heatlevelอยากได้ฝากระบะท้ายสโลว์ดาว
heatlevelกุญแจตกน้ำ จะเสียมั้ยครับ?
heatlevelHatyai น่าจะมี meeting กันบ้างนะคั
heatlevelเอา T-6 ไปติด Rotor
heatlevelหาดใหญ่ WT 2.2 (2x2) ได้รับรถแล้ว

เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-9 14:51:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตัว Torque ผมก็ลงไว้เหมือนกันครับ
รวมทั้ง Racing meter แต่ไม่ได้เอาพูด
เพราะมันเยอะ

ยังมีแอีฟอีกหลายตัว ที่ผมยังไม่ได้มาแนะนำ
เพราะอยากจุดพอดีจริงๆ แล้วถึงมาแนะนำคับ

เพื่อนๆ ที่อยากทำตาม จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกตามผม 555
ประหยัดเวลาไปได้หน่อย...

เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-7 20:51:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somrom เมื่อ 2015-2-7 22:00

ขั้นที่ 5 ระบบติดตาม Tracking
======ทีแรกผมตั้งใจจะใช้ระบบ Tracking แบบ Realtime แต่ลองทดสอบใช้ดูแล้ว ปรากฎว่ามันต้องใช้ต้นทุนปีละประมาณ 700-1000 บาท ซึ่งดุเหมือนจะมากไป ก็เลยเปลี่ยน
====== ใช้ Google + ครับ ง่ายดี ฟรีด้วย ถึงแม้จะไม่ Realtime แต่ก็เห็นเหมือนกัน แค่ delay ไม่ถึงนาที ซึ่งถือว่ารับได้  
วิธีการคือ สร้าง user ขึ้นมาใหม่อีกอัน
แล้ว log in เข้าไปใช้ google + ในเครื่อง note2  ที่ติดรถไว้
จากนั้นเพิ่มเพื่อนเข้ากับ account หลักในเครื่องมือถือที่เราใช้ประจำอีกเครื่อง
แล้ว ก็เข้าไปใน setting ของ google + สั่ง Share location .ให้กับ account ในเครื่องหลัก

เสร็จแล้ว มาทำที่เครื่องมือถือเครื่องหลักของเรา add ตัว account ที่เราใช้งานในเครื่องที่ติดรถ
เข้ามาเป็นเพื่อน
เท่านี้เราก็ดูตำแหน่งของ รถเราได้แล้ว ครับ ไม่เสียตังค์

ขั้นที่ 6
เป็นขั้นที่วางแผนไว้ในอนาคต ตอนนี้ยังไมไ่ด้ทำครับ
- Car DVR บันทึกภาพการเดินทาง อันนี้ที่จริง Caroo pro ทำได้อยู่แล้ว แต่ตำแหน่งของเครื่องเรา กล้องมันไม่สามารถเห็นภาพหน้ารถได้ วางแผนไว้คือ จะทำการย้ายตำแหน่งของกล้องหลังอันเดิม ออกมาไว้ในมุมที่มีทัศนวิสัยด้านหน้ารถ
- การ capture ภาพ คนที่เอารถเราไปขับ แล้วส่งเมลล์มาที่เครื่องหลัก  อันนี้ก็เช่นเดียวกัน Trig ใน automate ทำได้ แต่กล้องหน้าของเครื่อง ถูกบังด้วยกรอบที่เราทำไว้ เลยยังถ่ายไม่ได้ ต้องหาทางย้ายกล้องอีกเหมือนกัน
-แล้วก็ยังมีการเพิ่มอุปกรณ์เชื่อมต่อทาง Usb ได้ในอนาคต อย่างเช่นกล้องซ่อน ไว้มองข้างรถ หรืออุปกรณ์ usb อื่นๆ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2สร้างสรรค์ +2 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
7757 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
gunya18 + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ

ดูบันทึกคะแนน

อัพเกรด  0.04%

โพสต์ 2015-3-9 08:59:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โห. ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียว. รายละเอียดเพียว ๆ ไม่ต้องเสียวตอนทำตาม... ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูลดี ๆ.
แนวเดียวกันครับ เพียงแต่ผมไม่ได้เจาะ ผมนำมือถือมาติดตรงช่องใส่ CD นั่นแหละครับ...
ที่ต้องทำเช่นนั้นก็เพราะงบประมาณ และไม่ต้องการดัดแปลงอะไรมาก หรือเรียกง่าย ๆ ว่า..." มือไม่ถึง " นั่นแหละครับ แฮ่ ๆ...
ที่จริงแล้ว ผมไม่ได้มีงบมาก มือถือก็ใช้ Android ธรรมดา และพบปัญหาว่า มันมักจะไม่ค่อยทนครับ คือใช้ได้ซักปีสองปี ก็จรลีกลับบ้านเก่า ก็เลยไม่อยากที่จะดัดแปลงอะไรมาก ทำตามสโลแกน. "ไม่ยึด ก็ไม่ติด ไม่คิด ก็อยู่ถ้ำ...) ขำ ๆ นะครับท่าน.
ว่าด้วยเจ้า CaroO Pro ปัจจุบันนี้ผมใช้มือถือ Android ตัวเก่า นำไปติดที่กระจกหลังรถ เป็นกล้องบันทึกด้านหลังไปในตัว ใช้ App "Startup Manager" เป็นตัวควบคุมการเปิดให้เข้าโปรแกรมเลยครับ.

ส่วน ข้อมูล OBD2 นั้น ผมต่อผ่านมือถือเครื่องหน้าที่อาสาเกาะอยู่กับช่องใส่ CD ผ่านโปรแกรม DashCommand หรือ Torque สำหรับ Monitor ค่าต่าง ๆ
แต่ของท่านเนี่ย...ข้อมูลเชิงลึก ตกผลึกจริง ๆ ครับ นับถือ นับถือ.
ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อข้อมูลให้กับเพื่อน ๆ สมาชิกอีกครั้้งครับ.

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

แสดงความคิดเห็น

มีรีวิวไหมครับ อุปกรณ์และการต่อพ่วง พอดีมีโน็ต 8 ไม่ได้ใช้งานอยู่ อยากทำมั้งอะครับ  โพสต์ 2015-12-3 18:36

เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-7 20:03:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somrom เมื่อ 2015-2-7 21:14

ขั้นที่สอง การเชื่อมต่อ

ระบบไฟชาร์จ ใช้หัวชาร์จเดิม ไปปรับปรุงนิดหน่อย

โดยการ ใช้ไฟ acc+12 ผ่านจากสวิทซ์กุญ และ ไฟ 12+ จาก batt

โดยใช้สวิทซ์ ปรับซ้ายขวา อันนี้ผมไม่ได้ถ่ายรูปให้ดูเพราะผมทำเอาแบบบ้านๆ จัด

สาเหตุที่ต้องทำ สวิทซ์ปรับ ไปใช้ไฟ +12v จาก batt เพราะว่า รถผมไม่ค่อยได้วิ่ง
แล้วผมก็ลองเล่นจอที่ผมทำบ่อยมาก จะไฟไม่พอใช้ ก็เลยทำวิธีแก้ปัญหากรณี
โทรศัทพ์(จอ) ที่ใส่เข้าไปแบตหมด

อุปกรณ์สำคัญอีกรายการคือ OBDII Bluetooth connection
เอาไว้สำหรับเชื่อมระบบรถเข้ากับจอ

สำหรับระบบเสียงที่เชื่อมกับเครื่องเสียงรถ ผมเชื่อมผ่าน Bluetooth เช่นกัน
เพราะตัว note2 มันสามารถเชื่อม bluetooth multipoint ได้ครับ

usb otg ตัว Note2 สามารถใช้งาน OTG ได้อยู่แล้ว ทำให้เราสามารถ เล่นไฟล์จาก thumedrive ได้โดยตรง และสามารถชาร์จแบตไปพร้อมๆ กันด้วยสายแบบนี้

แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ของครับ สั่งไปแล้ว

สอบถามหน่อยครับ ใช้ไฟ 12v อันนี้ต่อเข้ากับสายชาร์ตแบตโดยตรงเลยใช่ไหมครับ คือตัดเอาหม้อแปลงออกไปเลยใช้ไหมครับ แล้วไฟ 12v นี่พอดีกับเครื่องเลยใช่ไหมครับ ( ผมกลัวไฟเกินนะครับ ) อยากทราบครับ  โพสต์ 2015-4-19 20:06

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2015-2-7 20:14:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไอเดียบรรเจิด เยี่ยมจริงๆครับ

เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-7 20:23:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somrom เมื่อ 2015-2-21 09:20

ขั้นที่ 3 เรื่อง software

Caroo Pro : ตัวนี้เป็นตัวใช้ monitor ระบบเครื่องยนต์ของเรา

ตัวนี้จะเปิด-ปิด อัติโนมัติ

แต่ผมได้ปรับปรุงเพิ่มเพื่อให้เข้ากับ Ford Ranger โดยการเปลี่ยน หน้าlogo และสัญญลักษณ์ ภายในเพิ่ม

หน้าเปิดแรก จะเป็นแบบนี้

หน้าสัญญษลักษณ์ ก็จะเป็นหน้ารถ Ranger

เมื่อเชื่อมต่อระบบได้ ไฟหน้าในสัญญลักษณ์ ก็จะติด

Sygic Navigator : ตัวนี้เป็นระบบนำทางผ่าน GPs เยี่ยมทีเดียว ถึงแม้จะพาหลงบ้าง
แต่เมื่อวันไหนคุณหลงทาง เค้าช่วยได้

MX player : เล่นไฟล์ hidef ได้เสด็จเลยครับ

แล้วก็ utilities ที่จำเป็นต้องใช้

Timely : ใช้เป็น daydream พักหน้าจอ

Apex Launcher : launcher ตัวนี้ใช้หมุนหน้าจอหลักให้เป็น landscape และสามารถกำหนดให้หน้าจอแรกไม่แสดงอะไรเลย ก็ได้ ซึ่งทำให้หน้าจอแรกเราว่าง ดูดี

RebootMananger : ตัวนี้ใช้สำหรับ shutdown/reboot เครื่องจากหน้าจอได้เลย

Lazy Swipe : อันนี้เรือก app จากมุมจอด้วยการลากออกมา

Handy Soft Keys : soft keys ใช้แทนการกดปุ่ม back /home / option ซึ่งปุ่มเดิมถูกบดบังด้วยแผงหน้าปัดที่เราทำขึ้น ถ้าไม่มีตัวนี้แย่เลยครับ

Jet Audio : สำหรับเล่นไฟล์ music/mp3/lossless

Automate : ตัวนี้ไว้กำหนด action เรื่องเปิดปิด และกำหนดให้แสดง ข้อความต่างๆ บนจอได้

x

เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-7 20:44:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somrom เมื่อ 2015-2-7 23:16

ขั้นที่ 4 Config/Setting

- เงื่อนไขแรก ให้จอเปิดเอง เมื่อบิดสวิทซ์ไปที่ ACC ON หรือ สตาร์ทเครื่อง

======        กำหนดที่โทรศัพท์ Setting>Display>Wake screen up when plugged or unplugged

- เงื่อนไขที่สอง ให้ Caroo Pro เปิดเอง เมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์
======ใน option ของตัว Caroo Pro มีกำหนดให้เปิด-ปิด เองได้ โดยอาศัยการเชื่อมต่อกับ OBDII
แต่ของผมพยามทำทุกอย่างแล้ว มันไม่ยอมทำให้ (ซื่้อตัว license) สงสัยน่าจะมาจาก ship obdII ไม่เข้ากัน
ก็เลยต้องไปกำหนดโดยตัว Automate (อันนี้รายละเอียดค่อนข้างยุ่งยาก) ถ้าใครจะทำอยากได้ ติดต่อผมมาครับ
ให้ฟรีๆๆ  สุดท้ายคือ กำหนดให้ Caroo pro เปิดขึนเองหลังจาก switch on ที่รถยนต์ โดยหน่วงเวลาไว้ตามต้องการ
และกำหนด ข้อความต้อนรับขึ้นบนหน้าจอด้วย

- เรื่องการใช้เสียง และการควบคุม
====== เสียงเชื่อมผ่านทาง Bluetooth จาก note2 > เครื่องเสียงFord

====== เชื่อม OBDII ผ่านทาง Bluetooth จาก OBDII > note2

====== Mx Player เล่นไฟล์ hidef โดยส่งเสียงผ่าน Bluetooth ผ่านทางเครื่องเสียงของ รถยนต์
และสามารถควบคุม next / previous ได้จากปุ่มบนพวงมาลัย

====== Jet Audio เล่นไฟล์ audio เล่นได้มากกว่า mp3 นะครับ ที่ผมชอบคือเล่นไฟล์ loseless ได้โดยส่งเสียงผ่าน Bluetooth ผ่านทางเครื่องเสียงของ รถยนต์
และสามารถควบคุม next / previous ได้จากปุ่มบนพวงมาลัย

******* สำหรับ player สองตัวข้างต้นต้องระวังหน่อยนะครับ มันจะแย่งช่องทางbluetooth กัน ทำให้เสียงหาย วิธีการคือ เมื่อเล่นเสร็จต้องกด Exit เท่านั้น โดยเฉพาะ jet audio

- เรื่องพักหน้าจอ
====== กำหนดให้ daydream ทำงานโดยใช้ Timely แสดงภาพนาฬิกาอนาล๊อก ขณะที่เราไม่ใช้หน้าจอ
ไปที่ setting>display>daydream>Timely >when to daydream > when charging..

x

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2015-2-7 21:58:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอดครับ ขอคาราวะ

เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-7 23:35:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somrom เมื่อ 2015-2-9 10:57

http://youtu.be/hMDj9dEM5_Y

x

วิธีทำให้วีดิโอโชว์บนกระทู้ ให้กระลบตัว "s" ตรง https:// ออกครับ เหลือแค่ http://  โพสต์ 2015-2-8 11:31
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-9-21 04:54 , Processed in 0.093735 second(s), 29 queries .