New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 6604|ตอบกลับ: 19

ความคืบหน้า เครื่องเสียงรถ ไม่มีเสียง.......

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0.01%

ตามที่ผมได้โพสต์ครั้งแรกว่า   อยู่ ๆ เครื่องเสียงรถผม   เสียงหายไปเฉย ๆ แบบไม่ทราบสาเหตุ (เครื่องเสียงเดิม ๆ)...เพื่อนสมาชิกเราก็แนะนำให้ถอดฟิวส์และถอดแบตเตอรี่เพื่อรีเซ็ตเครื่องใหม่    ผมก็ได้ลองทำดูปรากฎได้ผลที่ผมจะเล่า ดังนี้.....
1.ถอดฟิวส์  ....ปกติ ไม่ขาด  (เสียบเข้าไปใหม่)  เปิดเครื่องเสียง   เงียบเหมือนเดิม....
2.ถอดแบตเตอรี่ (ขั้วลบ) นานประมาณ 20 นาที  เปิดเครื่องเสียง....เงียบเหมือนเดิม......
3.ใสเกียร์ว่าง ปล่อยเครื่องเดินเบา 5 นาที
4.เปิดแอร์ ปล่อยเครื่องเดินเบาอีก 5 นาที
นำรถออกไปขับประมาณ  50 กม.  เพื่อให้รถจำสไตล์การขับขี่ของเราใหม่....ขับได้ครึ่งทาง แวะปั๊มน้ำมัน   เบาเครื่อง แต่ไม่ดับเครื่องนะครับ.....ปรากฎว่าเสียงเครื่องเสียงอยู่ ๆ ก็ดังขึ้นมาเฉยเลย....   เหมือนผีหลอก  
สรุป.....ยังไม่ทราบสาเหตุ   แต่จะเกิดจากเราถอดแบต เหมือนเป็นการีเซ็ตเครื่องใหม่   แต่แปลกใจ  ทำไมไม่ดังตั้งแต่ตอนแรกนะ  ขับรถไปเกือบ 20 โล ถึงดังขึ้นมาแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย...........แต่สิ่งที่ผมรู้สึกได้   หลังจากถอดแบตเตอรี่ แล้วนำรถไปขับ คือ
1.....ขับนิ่มขึ้น    อาการกระตุกไม่ค่อยมีเหมือนก่อน   
2.....รถไหลลื่นขึ้น  เหมือนอุปทาน
มีเพื่อนสมาชิกแนะนำว่า  ทุกครั้งที่มีการถอดแบตเตอรี่   เหมือนกับเป็นการีเซ็ตหน่วยความจำใหม่   เราควรนำรถไปวิ่งประมาณ 50-100 กม.   เพื่อให้รถบันทึกและ จดจำสไตล์การขับขี่เรา....ถ้าเราขับแบบประหยัด   การบันทึกการฉีดน้ำมันต่อไปก็จะประหยัดน้ำมันไปด้วย  (เขาบอก)..............ตั้งแต่ได้รับมาสองปี   ผมพึ่งถอดแบตวันนี้แหละ  ถ้าได้ความคืบหน้ายังไงจะมาเล่าสู่กันฟังครับ.....
****แต่ส่งที่ต้องทำเมื่อถอดแบตเตอรี่***
1.ตั้งวัน เวลา  ในวิทยุใหม่
2.ตั้งกระจกออโต้ใหม่ (กดลงสุด 5 วิ   แล้วกดขึ้นสุด 5 วิ)
3.ตั้งล็อคประตูอัตโนมัติใหม่ (ขณะรถออกตัวที่ 7กม./ชม จะล็อคประตูอัตโนมัติ) ตามคู่มือ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelไปเช็คระยะ 90,000 โล มาครับ
heatlevelดูซิ ใครใหญ่...เปรียบมวย ใคร
heatlevelยอดขายระกระบะเดือนพฤษภาคม 2
heatlevelอัดเดตปัญหารูปไฟเฟืองขึ้น..
heatlevelประสบการณ์เกี่ยวกับไฟเฟือง
heatlevelความคืบหน้า เครื่องเสียงรถ
heatlevelลำโพงไม่มีเสียงครับ.....
heatlevelแผ่นยางอะไร หลุดใต้ท้องรถ
heatlevelค่าใช้จ่ายเช็คระยะ 30000 โล ฟอ
heatlevelสถานะรถคันแรก
heatlevelกุญแจรีโมท กางแล้วพับไม้ได
heatlevelเช็คระยะ 15000 กม. ศูนย์ฟอร์ดเ

อัพเกรด  0.05%

โพสต์ 2015-5-13 12:00:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณที่มาแชร์ความรู้ครับ

อัพเกรด  0.24%

โพสต์ 2015-5-13 09:49:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รถคันของผมถอดขั้วแบตเตอรี่เป็นว่าเล่น....
1.ตั้งเวลาให่ม..ใช่...
2.ตั้งระบบออโต้กระจกฝั่งคนขับใหม่...ใช่.
3.ตั้งล็อคออโต้ประตุใหม่......ไมใช่ครับ...รถคันของผมไม่ต้องครับน้า...มันยังใช้ได้แบบเดิมๆเลยครับ....หรือรถคันของผมมันผิดปกติ....

แสดงความคิดเห็น

ข้อ3 ไม่ต้องนะครับตามที่่ท่านบอก ...ส่วนเรื่องเสียงที่หาย ผมแนะนำซื้อดอกไม้ทั้งพวงและวง ใส่ในรถครับ  โพสต์ 2015-5-14 08:09

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
neng2521 + 1 เห็นด้วยมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

อัพเกรด  57.5%

โพสต์ 2015-5-13 15:26:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อาการนี้ของผมก็เคยเป็นครับ ผมถอดเฟตไดร์ แล้วปิดเครื่องเสียง แล้วขับต่อ แล้วจอดแวะปั้ม ดับเครื่อง เข้าห้องน้ำ
ทำธุระเสร็จ ลองเปิดเครื่องเสียงใหม่ เล่นได้ปรกติครับ

อัพเกรด  0.06%

โพสต์ 2015-5-13 16:11:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tng เมื่อ 2015-5-13 16:34

ขอบคุณครับที่แชร์ ปสก.......
ผมยังอยู่ดี มีสุข.....    

การถอด usb อย่างปลอดภัย ก็คล้ายๆ กับคอมนั้นแหล่ะ..เมาล์ขวาที่ taskbar ล่าง
ส่วนในเครื่องเสียง การควร off ตัวเครื่องเสียงก่อน หรืออย่างน้อย ก็เปลื่ยนโหมดไปเป็นวิทยุ หรือซีดีก่อนก็ได้.....

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2015-5-13 21:29:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
sakai ตอบกลับเมื่อ 2015-5-13 09:49
รถคันของผมถอดขั้วแบตเตอรี่เป็นว่าเล่น....
1.ตั้งเวลาใ ...

ข้อ 3. ของผมก็ต้องตั้งใหม่เหมือนกันครับ ตั้งแต่ได้รถมาครั้งแรกก็ยังไม่ออโต้ครับ ต้องมาตั้งเองครับ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2015-5-14 08:11:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
.....ปรากฎว่าเสียงเครื่องเสียงอยู่ ๆ ก็ดังขึ้นมาเฉยเลย....   เหมือนผีหลอก
>
>
>...อาจจะมีพลังงานบางอย่าง...ก็เป็นได้.....
ล้อเล่นนะครับ มาเก็บข้อมูลครับ

อัพเกรด  0.02%

โพสต์ 2015-5-14 08:13:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่มีเสียงยังไม่เคยเจอ ..ที่เจอคือเปิด cd เครื่องจะสลับมาวิทยุเอง *เกิดหลังจากไปล้างรถมา สงสัยว่าเขาใช้น้ำยาเชดภายในอาจจะทำให้ปุ่มกดค้างหรือชื้นไม่แน่ใจ

อัพเกรด  18.15%

โพสต์ 2015-5-15 12:30:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ห้ามเสียบแฟตไดร์ ทีชาร์ตโทรศัพท์ ทิ้งไว้ มันจะมีไฟไปเลี้ยงตลอด จนร้อนแล้วเครื่องจะรวนผิดปรกติ ไม่ใข้งานให้ถอดทุกคร้ังครับ

อัพเกรด  18.15%

โพสต์ 2015-5-15 12:30:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ห้ามเสียบแฟตไดร์ ทีชาร์ตโทรศัพท์ ทิ้งไว้ มันจะมีไฟไปเลี้ยงตลอด จนร้อนแล้วเครื่องจะรวนผิดปรกติ ไม่ใข้งานให้ถอดทุกคร้ังครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-9-21 04:38 , Processed in 0.091598 second(s), 28 queries .