New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 7515|ตอบกลับ: 25

องค์ลง...ตรงไฟเบรคดวงที่สาม...ตามรอย MC.

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0.04%

สวัสดีครับเพื่อน ๆ สมาชิกทุก ๆ ท่าน
เจอกันอีกครั้ง หลังจากห่างหายไปนาน... ผมจั่วหัว ให้ดูน่ากลัวไปงั้นแหละ. เพราะว่าที่จริงแล้ว ตามสโลแกนผม. ใหญ่ ๆ ไม่...เราทำได้แต่เล็ก ๆ...
ฉนั้น. ที่จริงแล้ว D.I.Y เล็ก ๆ ชิ้นนี้ ไม่มีอะไรมากหรอกครับ. เปลี่ยนของเก่า แล้วเอาของใหม่ใส่แทน, Wiring D.I.Y อีกนิดหน่อย แสงก็จะปล่อยออกมาวับ ๆ แวม ๆ...

เรื่องของเรื่องก็คือ เห็นรุ่น MC มีมาให้ ก็เลยไขว่คว้ามาลองมั่ง จาก Concept ตรงใจ เลยต้อง D.I.Y ตามกันบ้าง...

ผิดพลาด ขออภัย ถือเสียว่า ผมแวะมาอัพกิเลสสำหรับเพื่อน ๆ ที่อยู่ไม่สุก ไม่ชอบซุกมืออยู่เฉย ๆ ก็แล้วกันเนาะ...
ที่จริงแล้ว เจ้า Concept ไฟส่องท้ายกระบะเนี่ย ผมคิดจะทำตั้งนานแล้วเนื่องจากเห็นว่าน่าจะเป็นประโยนช์สำหรับตัวของผมเอง
เพียงแต่ที่ลังเลอยู่ตั้งนาน เพราะไม่อยากจะคว้านรูสายออกจากช่องโดยสารให้มันช้ำ เพราะวันวานที่ผ่านมา...ก็โดนปาด โดนผ่า...ไปหลายขนาน...

แต่เอาเถอะ มีโอกาสได้อัพเดทกับท่านอาจารย์ TIK แจ้งว่า ขนาดไฟของตัวใหม่นั้น ช่างเท่าเทียม งบที่เตรียมไว้สำหรับการอื่น
ผมเลยต้องยื่นมาขึ้นเขียงที่โปรเจคนี้ก่อน...

D.I.Y, นี้ ผมต้องขออภัยล่วงหน้า หากว่ารูปภาพและเนื้อหาไม่ค่อยละเอียด ผมทำคนเดียว ขับเคี่ยวกับเวลา! แต่ก็หวังว่า น่าจะพอเป็นแนวทาง ให้กับเพื่อนสมาชิก
ที่ยังยั้ง...มืออยู่ในตอนนี้ได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับท่าน...

เพื่อไม่ให้เสียเวลา รับของมาในตอนเย็น ก็ต้องรีบเข็นออกจากกล่องครับ. ไม่ได้ถ่ายภาพเทียบกับของเดิม แต่ประเมินด้วยสายตา ตัวใหม่น่าจะยื่นยาวกว่าเพราะว่าต้องกางขาออกมารับกับ LED เพิ่มเติม (ไฟส่องท้ายกระบะมี LED เพิ่มสองตัวซ้ายขวาครับ)

พิจารณาจากด้านหน้า แล้วค่อยย้ายมา...ยังด้านหลังบ้าง.
สังเกตุได้ว่า สายไฟให้มาสามเส้น พร้อมปลั๊กที่เห็น รวมกันเป็นปลั๊กสำเร็จรูป... ซึ่งแตกต่างจาก Plug แบบเดิมเล็กน้อย

หลังจากพิจารณาเสียเวลาไปหลายนาที คิดว่า จะทำอย่างไรดีน๊าที่จะไม่ต้องมาตัดต่อสายไฟ...แต่สุดท้ายก็ไม่รอด...
ขอแปลงร่างเป็นคุณหมออีกซักครา ฉับ ๆ ๆ แบบว่า...อย่าได้มาลังเลใจ...สิ้นเยื่อใจ.จากกัน สมานฉันท์ ไม่ติดคิด...

ไล่สายเสียหน่อย...

สีเขียวสำหรับไฟส่องกระบะท้าย...

ส่วนสีม่วงนั้นแอบไว้ สำหรับ Wiring ให้กับไฟเบรค...

เห็นอะไรแว๊ป ๆ, หัวงู.! เอ๊ย! ขออภัย แก่แล้วตาลาย. สายไฟ+Connector ชุดเดิมครับ.

ไม่ต้องตกใจหรอกลูก ปาป๊าขอสัญญาว่า จะไม่ตัด แต่จะขอ แต่งต่อแต่อย่างเดียว...(ขออภัยสำหรับชุดนี้ เนื่องจากว่าไม่ได้ถ่ายภาพไว้) ผมใช้วิธีบัดกรีสายไฟให้แข็ง
แล้วแยงเข้าไปเลย หุ้มด้วย ท่อหด ถึงน้ำจะหยด ก็คงจะเฉย ๆ...

เมื่อฝั่งด้านนอก เสร็จกระบวนท่า ก็ย้ายมายังด้านในบ้างครับ.

Shot เด็ดนิด ๆ สะกิดให้ร่วง...ตอนแรก เอาออกยาก แต่เมื่อช่องที่หนึ่ง เอาออกได้. ช่องที่สองก็ผ่อนคลาย ไม่ต้องลำบาก...
ดูลักษณะเขี้ยวไว้นะครับ จะได้งัดกันถูกเนาะ.

เมื่ออุปสรรค์ถูกขจัดออกไป สองมือล้วงสาย รีบWiring ชิงลงมือ...(ไล่เลาะไปเรื่อย)

มาดู Switch ปิด-เปิดกันบ้าง
เนื่องจากว่า ผมต้องการทำ Switch เปิด-ปิดได้ตามใจฉัน ก็เลยต้องจัดการเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย เพราะว่าตัวนี้ที่ซื้อหา ปล่อยไฟมาคอย ไว้ที่ Switch เปิด-ปิดอีกต่างหากครับ...

ตัดต่อตกแต่ง พลิกแพลงอีกนิดหน่อย...
ขั้นแรก. เจาะรู เอาหูโผล่ โมใส่ Switch...

ประกอบกลับ จับเข้าที่...

จิ้มตรงนี้ มีไฟมา...

กว่าจะเสร็จ เล่นเอาเหนื่อยกว่าที่ประเมินไว้. เรื่อง Wiring นั้นไม่เท่าไหร่ แต่จะลำบากกายก็ตอนที่แกะฝาครอบตัวใหม่ออกจากไฟเพื่อใส่แทนที่เดิมนี่แหละครับ
เล่นเอาใช้เวลาเกินกว่าชั่วโมงเลยสำหรับผม...มือระบมไปทั้งคืน...แฮ่ ๆ...

ช่วงนี้ทอง ขาลง ผมขอเวลาไปปลงเสียหน่อย...ขอความสุข สวัสดี จงมีแด่เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ.
ขอบคุณที่รับชม.

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 7สร้างสรรค์ +7 คุณภาพ +1 มิตรภาพ +7 ย่อ เหตุผล
seothaialfa + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
wasu_wasu + 1 + 1
mr.munpla + 1 + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
Sudyod + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
ooh + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
ta.911 + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
admin + 1 + 1

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelRanger T6 : หาก Locked สนิท เสียงก็ต
heatlevelตะแกรง กันหิน ฉบับ พอกิน พอถ
heatlevelไฟกุญแจ มีข้อแม้ ไม่ตัดต่อ..
heatlevelต่อยอด Puddle Lamp กับ I'v just D.I.Y ตา
heatlevelองค์ลง...ตรงไฟเบรคดวงที่สาม.
heatlevelวงจรควบคุมกล้องหลัง-หน้า กั
heatlevelHow To : FORD Ranger T6 Setup : Doors Automatic Lock
heatlevelว่าจะไม่...แต่ใจมันรัก...D.I.Y ไ
heatlevelจุดประกายนิด ๆ...เพื่อสะกิด
heatlevelใครติดเทอร์โบไทม์เมอร์มังค
heatlevelแชร์ประสบการณ์ เปลี่ยนแม็ก
heatlevelอุด EGR Wildtrak 2.2 AT

เจ้าของ| โพสต์ 2015-8-6 09:26:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตัวกลม ตอบกลับเมื่อ 2015-8-6 09:13
รถเก่าโดน minor มาเหมื่อนกัน

เยี่ยมเลยครับท่านท่าน ผมว่าไฟแบบนี้เหมาะกับ WT มากกว่านะครับ เนื่องจากว่าขา Roll bar ยื่นไฟออกมาส่งในกระบะพอดี
ขอบ XLT อยู่ลึกไปน๊ะตามความรู้สึกผม.
ว่าง ๆ ก็จัดลง D.I.Y ให้พี่เพื่อนสมาชิกเป็นแนวทางด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณครับ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2015-8-4 11:55:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ว้าวววววววว..ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณครับ.  โพสต์ 2015-8-4 12:59

อัพเกรด  0.11%

โพสต์ 2015-8-4 12:08:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไฟส่องขวด
เยี่ยมเลยครับ มีประโยชน์ดี

ขอบคุณครับ ส่องขวดจริง ๆ ครับท่านเล็ก. แต่ก็น๊ะ สว่างแบบพอเพียง ไม่แยงตาเพื่อนข้างหลัง.  โพสต์ 2015-8-4 13:00

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2015-8-4 12:26:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มีของมาให้แปลงเล่นกันอีกแล้ว

ขอบคุณครับ ว่าง ๆ ลองทำดูครับ.  โพสต์ 2015-8-4 13:02

อัพเกรด  56.15%

โพสต์ 2015-8-4 12:45:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยงามครับ ไฟ ขาวๆ นั้น ติด-ดับตามการเปิดประตูไหมครับ

สนใจสวิทซ์ตัวนี้ด้วย ชี้เบาะแสหน่อยครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

เจ้าของ| โพสต์ 2015-8-4 13:10:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Deejin เมื่อ 2015-8-4 13:11
influence ตอบกลับเมื่อ 2015-8-4 12:45
สวยงามครับ ไฟ ขาวๆ นั้น ติด-ดับตามการเปิดประตูไหมครับ

สนใจสวิทซ์ตัวนี้ด้วย ชี้เบาะแสหน่อยครับ

สวัสดีครับท่าน influence
ไม่แน่ใจว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่านะครับ
หากคำถามของท่านหมายถึงไฟส่องท้ายกระบะ ผมทำ Switch แยกเปิดปิดเองได้ตามภาพ และไม่ได้มีความเกี่ยวเนื่องใด ๆ กับการเปิดปิดประตูเลยครับ.

ส่วน Switch, ผมสั่งซื้อจากที่นี่ครับ
http://www.hcauto.com/category/5 ... 3%E0%B8%B5%E0%B9%88
ที่ผมซื้อเป็นรุ่น F-242 ครับท่าน

เจ้าไฟส่องท้ายกระบะนี้ ทราบข้อมูลจากท่านอาจารย์ TIK ว่า หากเป็น MC จะสั่งควบคุมการเปิดปิดจาก BCM ซึ่งจะเปิดได้ก็ต่อเมื่อดับเครื่องก่อนเท่านั้นครับ. ส่วนผมเป็นรุ่น XLT รุ่นเดิม จึงต้องมาโมทำเองนิดหน่อยแบบนี้ครับผม
ขอบคุณที่รับชมครับ.

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ผมคิดว่าถ้าต่อเข้ากับไฟเพดานจะได้ผลลัพธ์เหมือนกับการเปิดปิดประตูหรือไม่ครับ น่าลองดูแล้วก็แยกสวิทซ์ไว้ต่างหากอีกตัวเผื่อไว้  โพสต์ 2015-8-4 13:23

เจ้าของ| โพสต์ 2015-8-4 13:35:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Deejin ตอบกลับเมื่อ 2015-8-4 13:10
สวัสดีครับท่าน influence
ไม่แน่ใจว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล ...

สวัสดีอีกครั้งครับท่าน influence.
เป็นความคิดที่ดี และผมคิดว่าทำได้ครับ เนื่องจากสายแยกกันคนละชุดกับ ไฟเบรค. ฉนั้น D.I.Y ตามที่ใจเราปราถนาเลยครับ.
ที่ผมเลือกทำก็เพราะว่าส่วนหนึ่ง ไม่ต้องเจาะรูร้อยสายอะไรเพิ่ม จะได้ไม่ต้องไปอุดกันน้ำตามกันอีก. นี่เป็นข้อดีสำหรับของตรงรุ่นครับ.

ว่าแต่ว่าโดยส่วนตัวคิดว่า เวลาเปิดประตูระหว่างดับเครื่อง ไฟก็ค่อนข้างเปลืองอยู่แล้วเพราะว่า ทั้งไฟหรี่หน้าท้าย ติดกันเป็นกระสายไม่มีข้อแม้...
แต่แบบที่ท่านจะทำ จะมีผลตอนที่เราติดเครื่องไว้ น่าสนใจอยู่เหมือนกันครับ. ใช้ไฟ Acc มากำหนดเงื่อนไขอีกนิด สะกิดต่อมอยาก D.I.Y เพิ่มอีกแล้วครับสำหรับผม...

ว่างๆก็จัดเลยครับ เผื่อเป็นแนวทางกับสมาชิกครับ  โพสต์ 2015-8-4 13:41

อัพเกรด  94%

โพสต์ 2015-8-4 16:46:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยมมากเลยครับ

ขอบคุณครับ  โพสต์ 2015-8-4 16:50

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2015-8-4 19:34:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สนใจจะเจริญรอยตาม ขอเลข Part no. ได้ไม่ครับน้า

ขอบคุณครับ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2015-8-4 22:01:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ว่าแต่ราคามันกี่บาทครับ...
ผมขออนุญาต..แนะนำให้ต่อไฟกับสวิท..ไฟ.เพดานครับ...ปิดเปิดตามไฟประตู.....และมือเราได้เลย
สะดวก....และปลอดภัยครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-11-18 16:55 , Processed in 0.239139 second(s), 29 queries .