New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 8910|ตอบกลับ: 52

รีวิว ฟีเจอร์สุดล้ำใน Ford Ranger My2016

[คัดลอกลิงก์]

กระแสดีไม่มีเหงา  กับ Ford Ranger MC ที่รอบนี้  เตรียมเปิดตัว ฟีเจอร์ใหม่ ใน RANGER Wildtrak 3.2
เรียกได้ว่ายกระดับมาตรฐานของปิกอัพสายพันธุ์แกร่งนี้ไปอีกขั้น

ซึ่งเทคโนโลยีที่ว่านี้ประกอบด้วย  
  • ระบบควบคุมความเร็วแบบรักษาระยะห่างอัตโนมัติ (Adaptive Cruise Control)
  • ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทาง (Lane Keeping Assist)
  • ระบบเตือนกันชนด้านหน้า
  • ระบบแจ้งเตือนการขับขี่
  • ระบบเปิด-ปิดไฟสูงอัจฉริยะ  (ไม่ได้ทำการทดสอบ  เนื่องจากเป็นเวลากลางวัน)

ได้รับรถมาทดสอบฟีเจอร์ใหม่ เมื่อวันที่ 9 กรกฏาคม  โดยมีปลายทางที่  แก่งกระจานจังหวัดเพชรบุรี  
โดยลักษณะการขับ  ขับตามคาราวานชาวพันธุ์แกร่ง  

รถที่ได้นำมาทดสอบคือ  ฟอร์ดเรนเจอร์ ไวลด์แทรก เครื่องยนต์ 3.2 ลิตร 4x4  เป็นรุ่นท็อปสุดที่มีจำหน่าย  
ออกเดินทางจาก ปั้ม esso พระราม 2 มุ่งหน้าสู่  อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน เส้นทางผ่านช่วงถนนที่มีการจราจรคับคั่งก่อนจะเข้าสู่ เส้นทางในจังหวัดเพชรบุรี  ถนนโล่ง  และ เอื้ออำนวยต่อการทดสอบได้เป็นอย่างดี

เริ่มด้วย ระบบควบคุมความเร็วแบบรักษาระยะห่างอัตโนมัติ (Adaptive Cruise Control)
เราจะเห็นปุ่มควบคุมที่เพิ่มขึ้นมาบนพวงมาลัยตำแหน่งขวามือ  โดยจะมีลูกศรปรับระยะห่างระหว่างคันข้างหน้า

และ จอภาพที่ เพิ่มส่วนของการแสดงสัญลักษณ์ ระยะห่างของคันหน้าและ เส้นขอบทางไว้อำนวยความสะดวก

+

เปิดใช้งานผ่านระบบครูซคอนโทรล เมื่อเปิดใช้แล้ว ระบบจะทำการใช้ความเร็วตามที่เรากำหนดไว้  แต่จะแตกต่างจากการใช้ครูซคอนโทรลด้วยทั่วไปตรงที เมื่อคันหน้าลดความเร็วลง รถของเราก็จะชลอความเร็วตามไปด้วย  ช่วยให้ไม่ต้องคอยพะวงเหยืยบเบรก หรือ ตั้งความเร็วใหม่แต่อย่า่งใด  

ในการใช้งานจริง   บนถนนโล่ง ๆ ให้ความรู้สึกชิล   

นอกจากนั้น ยังได้เพิ่มฟีเจอร์ ระบบเตือนการชนด้านหน้า ช่วยเพิ่มความปลอดภัยให้เตือนระยะการขับรถ หากพบว่าจี้คันหน้ามากเกินไป หรือ เกิดมีรถปาดหน้าเข้ามากระทันหัน  หน้าตาของไฟสัญญาณเตือนกันชนด้านหน้า  จะเป็นแบบนี้

หากพบว่ามีโอกาสเสียงที่รถจะพุ่งเข้าชนรถคันหน้า  ระบบเบรกจะทำการชาร์จเบรกรอไว้  เพียงแต่เบา ๆ ตัวรถก็จะลดความเร็วลงทันที เพื่อหลีกเลี่ยงการชน  แต่ ต้องทำความคุ้นเคยสักหน่อยเพราะหากไม่คุ้นเคยกับระบบอาจจะเป็นการเบรคชนิดหัวทิ่มหัวตำได้เช่นกัน

สำหรับฟีเจอร์ที่ผมชื่นชอบมากที่สุดคือ ฟีเจอร์ ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทาง (Lane Keeping Assist) และ  ระบบแจ้งเตือนการขับขี่   
ระบบ Lane Keeping Assist  เมื่อเปิดใช้งานช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทาง  ขณะขับชิดเส้นขอบเลนพวงมาลัยจะมีอาการดึงเบา ๆให้รู้สึก  เมือลองทำการปล่อยมือจากพวงมาลัยเพื่อทดสอบ พบว่า ระบบจะทำการควบคุมทิศทางรถให้อยู่ในช่องทางได้เป็นอย่างดี
เมื่อทดสอบการพยายามฝืนเบี่ยงเลนโดยผู้ขับ พบว่า สามารถทำได้แต่ต้องใช้แรงมากกว่าปกติ   แต่ระบบจะยกเลิกให้ชั่วคราว
หากมีการเปิดไฟเลี้ยว และ กลับมาทำงานปกติอีกครั้ง เมื่อปิดไฟเลี้ยวลง นี่คือฟีเจอร์ที่ยอดเยี่ยม ช่วยส่งเสริมให้ผู้ขับขี่มีวินัยจราจรมากขึ้น  เพิ่มความปลอดภัยบนท้องถนนทั้งเจ้าของรถ และ ผู้ร่วมสัญจร

หากเกิดการชิดเส้นขอบเลนต่อเนื่องเสมือนคนขับล้าอ่อนเพลียจากการขับขึ่ ระบบจะทำการแจ้งเตือนให้เราหาที่พัก เพื่อดื่มกาแฟทันที
ฟีเจอร์ที่ช่วยลดอุบัติเหตุได้อย่างน่าทึ่ง ประทับใจมากครับ  

นอกจากจะช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทางแล้ว  กรณีผู้ขับเกิดเดินทางเข้าไปยังถนนที่อยู่ในเขตก่อสร้าง ระบบ Lane Keeping Assist จะช่วยใ้ห้ขับขี่ผ่านไปได้มั่นใจยิ่งขึ้น  ผู้ขับจะสามารถทราบได้ถึงระยะ ว่าใกล้ขอบเลนมากเกินไปหรือไม่ เป็นระบบที่ยอดเยี่ยมมาก

และนี่คือความสุดยอดของฟีเจอร์ Lane Keeping Assist ที่มีใน Ford Ranger My2016 แกร่งเหนือชั้นไปอีกระดับ  ที่การันตีได้ว่า คุ้มจริง ๆ
ขอขอบคุณ Ford ประเทศไทยที่ให้การสนับสนุน และ ให้ยืมรถมาทดลองขับในครั้งนี้
สำหรับรุ่นย่อย FX4  หากพร้อมเมื่อไหร่ จะนำมารีวิวให้ทราบอีกครั้งครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 3สร้างสรรค์ +3 มิตรภาพ +2 ย่อ เหตุผล
ngosa + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
wasu_wasu + 1 + 1
Mas + 1 + 1

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelกกิจกรรมทริป Ford Ranger ฟอร์ดอา
heatlevelรีวิว ฝาครอบท้าย fitt เต็มสิบ
heatlevelฟอร์ดเรนเจอร์ใหม่ หรือนี่จ
heatlevelรีวิว คิ้วล้อ 4 นิ้ว ทรงเล็ก
heatlevelรีวิว คิ้วล้อ 4 นิ้วทรงห้าง
heatlevelรีวิว กระจังหน้าแต่งทรงหมุ
heatlevelรีวิว คิ้วสปอร์ต สุดเท่ห์ ไ
heatlevelรีวิว ไฟรูกุญแจ พันธุ์แกร่ง
heatlevelรีวิว กระจังหน้าแต่ง เวอร์ช
heatlevelรีวิว คิ้วล้อ 8 นิ้ว โป่งเย็
heatlevelรีวิว คิ้วล้อ 6 นิ้วทรงแบน เ
heatlevelรีวิว ฟีเจอร์สุดล้ำใน Ford Rang

อัพเกรด  0.19%

โพสต์ 2016-7-20 22:31:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมรอ 2018 - 2020 ดีกว่าครับหุๆ....คันเก่างวดยังไม่หมดเลย...5555

แสดงความคิดเห็น

ผมกว่า ส่ง 84 งวดกว่าจะหมด ก็ 2020 พอดี จะได้เล่นคงเป็น T8 เลยล่ะมั้ง  โพสต์ 2016-7-21 16:47

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
admin + 1 + 1 2012 เจ้าแห่งออฟโรดครับ สายพันธุ์แกร่ง

อัพเกรด  0.05%

โพสต์ 2016-7-17 16:41:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เขัยนซะผมอยากจะเอาคันเก่าไปเทิร์นเลยทีเดียวครับ แหม่...

ผมก็ว่างั้นแหล่ะครับ เพิ่มความอยาก  โพสต์ 2016-7-21 09:20

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
admin + 1 + 1 ขอบคุณครับ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2016-7-19 21:26:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เคยเอาไปเข้า อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ บอกได้เลยครับว่าสมรรถนะมาเต็ม แบบรถเดิมๆ

เดิม ๆ 4x4 ของ T6 และ Mc ในระบบ ขับเคลื่อนสี่ล้อ เราไม่ธรรมดาจริง ๆ ครับ  โพสต์ 2016-7-20 19:29

อัพเกรด  10.33%

โพสต์ 2016-7-17 17:42:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอดรถกระบะจริงๆคับ

คะแนน

admin + 1 + 1

อัพเกรด  65.5%

โพสต์ 2016-7-17 18:17:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
กั๊กอะใว้อีกใหมล่ะ  ตอนผมซื้อ ไม่มีอะไรเลย เซ็ง..ไม่ถึงปีใส่มาเรื่อยๆ

คะแนน

อัพเกรด  35.75%

โพสต์ 2016-7-18 06:02:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้องได้ผ่อนต่ออีำแล้วผม

คะแนน

อัพเกรด  84.75%

โพสต์ 2016-7-18 06:36:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ออฟชั่นเยอะ ซื้อไปใช้สุดคุ้มเลย

คะแนน

อัพเกรด  0.07%

โพสต์ 2016-7-18 10:43:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จัดระบบมาเต็มเลยครับ

คะแนน

อัพเกรด  64.8%

โพสต์ 2016-7-18 10:46:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
2.2 จะใส่มาให้มั่งไหมๆๆๆ

2.2 ไม่แนใจครับ แต่ แว่วว่าจะมีตัว FX4 คั้นระหว่าง xlt กับ wt ครับ รุ่นนี้น่าจับตา  โพสต์ 2016-7-20 19:28

คะแนน

อัพเกรด  71.33%

โพสต์ 2016-7-18 11:21:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปลอดภัยได้อีกโขนิ
อยากได้แบบเวลาเราเลี้ยวแล้วมีไฟส่องข้างล้อ กันเบียด ปีน เหยียบ
เลี้ยวในที่มืดและแคบ ใจมันหายแวบๆๆถ้าให้มานะรักฟอร์เท่าฟ้าเบย

ตัวควบคุมให้อยู่ในช่องทาง กันได้เป็นอย่างดีครับ  โพสต์ 2016-7-20 19:29

คะแนน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-8-22 22:51 , Processed in 0.094418 second(s), 29 queries .