New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ติดต่อลง banner โฆษณา โทร 081-957-957-0 email one2club@gmail.com .
ดู: 9701|ตอบกลับ: 69

มาชมชุดกลอนประตูบานหลังคนขับ ปิดไม่ได้ ไม่ล็อค

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  51.95%

ชุดกลอนประตูบานหลังคนขับ  ปิดไม่ได้ ไม่ล็อค เหตุเกิดตอนเย็นก่อนจะกลับต่างจังหวัด (วางแผนจะกลับตอนเช้าวันรุ่งขึ้น จาก กทม มุ่งหน้าสู่ อุบลราชธานีช่วงหยุดยาวเข้าพรรษา) ก็ได้เกิดเหตุหลังจากกลับจากที่ทำงานมาอย่างเหน็ดเหนื่อยประมาณ 1 ทุ่ม เอารถมาจอดที่บ้านพัก ผมเปิดประตูบานหลังคนขับเพื่อเก็บกระเป๋าทำงานลงจากรถ พอจะปิดประตู อ้าวววววว ทำไมประตูมันปิดไม่ได้ ทำยังไงก็ปิดไม่ได้ เรียกแฟนมาส่องไฟช่วย เพื่อจะแก้ไข ก็ไม่เป็นผล ล็อคไม่ได้ พอจะเปรียบเทียบกับข้างที่ดีพบว่าตัวกลอนปรกติ พอเราผิดประตูกลอนมันจะล็อคชั้นที่ 1 ที่ตำแหน่งเกี่ยว(ตัวเสียมันไม่เกี่ยว) พอเรากดรีโมทมันจะล็อคชั้นที่ 2 ที่ตำแหน่งคล้อง(ตัวเสียกลไกมันมาไม่ถึงจุดนี้ จุดแรกก็ไม่ล็อคแล้ว) !!!!ซวยแล้วจะกลับบ้านพรุ่งนี้เช้าทำไงดีหละทีนี้ จะจอดรถไปนอนพักรอเช้า ก็ไม่สบายใจ รถล็อคไม่ได้ ตื่นเช้ามาหายหละตายเลย
คิดในใจเอาวะน่าจะเป็นแค่ตัวเชือกสลิงดึง มันหลุดตะขอแบบวีโก้ แบบแจ๊สแค่นั้นแหละ แก้ไขนิดหน่อยน่าจะเสร็จ เสียค่าแรงช่างนิดหน่อย

คุณแฟนตัดสินใจบอกออกเดินทางไปต่างจังหวัดตอนนี้แหละ โดยเอาเก๊นส์ มาดึงรัดไว้กับประตูอีกข้าง ให้แฟนเฝ้ารถ เราขนของขนกระเป๋าลงจากห้องมาใส่รถไว้ขนเสร็จ น้ำท่าไม่ต้ององต้องอาบกันแล้ว เดินทางเลย
ขับรถเดินทางแบบช้าๆเพื่อให้เวลามันพอดีกับที่ศูนย์ฟอร์ดอุบลเปิด เมื่อถึงศูนย์ฟอร์ดอุบลราวๆ 09.40 น(ยังไม่ถึงบ้านนะครับ) ก็บอกช่างเช็คให้หน่อยว่าเป็นอะไร กลอนมันหลุดก็แก้ไขให้ด้วยนะ  (ลูกค้าเอารถมาซ่อม มาเช็คก็เยอะซะเหลือเกิน เช้าวันเสาร์)
ผ่านไปครึ่งชั่วโมงเดินไปถามช่าง
รถพี่เป็นเยี่ยงไรน้อง?  
น้องช่างตอบกลอนประตูพังครับพี่ ต้องเปลี่ยนใหม่ .........@ตกใจ บร๊ะ.
ราคามันเท่าไหร่กันหละ?
น้องช่างตอบน่าจะไม่แพงนะครับ ตัวแค่นี้เอง
ผมถามว่า หลายพันไหมน้อง?
น้องตอบว่า ไม่น่าถึงนะพี่ตัวแค่นี้เอง แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะพี่
เอาวะๆ ราคาเท่าไหร่ก็เปลี่ยนจัดไปเลยน้อง หัวหน้าช่างเดินเข้ามาพอดี บอกว่าตัวนี้ราคา 3,990 บาท แล้วราคาไอ้น้องช่างบอกเมื่อกี้มันหายไปไหน ราคาคนละทวีปเลย

แต่ตอนนี้ที่ศูนย์เราไม่มีของนะครับพี่ เร็วสุดของจะเข้าวันพุธหน้า
เอาไงได้หละรถต้องใช้งานจะให้ตรูเอาเชือกผูกไว้หรือไง ลูกๆก็ต้องขึ้นรถไปเที่ยว
พอถอดออกมามันมีหน้าตาอย่างนี้

หน้าตาตัวปัญหาหลังเข้าศูนย์ถอดออกมา พบว่าเสียชีวิตแล้ว ช่างบอกแกะซ่อมไม่ได้(ไม่เคยแกะออกได้เลย) เลยต้องเปลี่ยนตัวใหม่ไป
สนนราคาไม่รวมภาษี 3,990 บาท รวมคา่าแรงเบ็ดเสร็จหลังจากเปลี่ยน ขาด 5,000 บาท อยู่ 7 บาท

###ไหนว่าไม่แพงวะ เจ็บบบบบบบบ ปวดดดดด

หลังจากเปลี่ยนก็นำมันมาแกะเกลาดูเอง

.
รูปด้านที่เสียบสายควบคุมมอเตอร์ มี 3 ขา (1.หมุนซ้าย/หมุนขวา 2.คอมมอน 3.สวิตช์ตรวจสอบว่ามีการล็อคหรือไม่ )
.
อืมมมม มันถอดออกไม่ได้จริงๆ ต้องเจียรตัดหมุดย้ำขาวๆนั้นออกก่อนถึงจะเปิดออกได้

ถอดมาจะแยกเป็นสองฝั่ง ฝั่งนึงเป็นมอเตอร์สำหรับเซ็นทรัลล็อค(ล็อคชั้นที่ 2 และปลดล็อค ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)
ฝั่งนึงเป็นกลไกเกี่ยวกับหูล็อคที่ตัวเก๋ง(ล็อคชั้นที่ 1)

หลังจากเปิดได้แล้วก็พบว่าสปริงดันตัวพลาสติกขาวๆด้านหลังนี้มันล้า มันไม่สามารถดันให้กลไกชิ้นขาวๆนี้อยู่ในตำแหน่งได้
ถ้าหากจะซ่อมก็ต้องเจียรตัดหมุดยึดด้านหลังออกอีกสามตัว

การซ่อมจริงๆแล้วผมต้องจบตั้งแต่เจียรหมุดตัวแรกออกเพราะไม่รู้จะไปให้ใครยึดหมุดให้ใหม่ ถ้าซ่อมได้เสร็จ แล้วเจ้าสปริงตัวที่ล้าเนี่ยจะหาที่ไหน
ปล.ผมทำทุกอย่างเท่าที่หน้าตาผมทำได้แล้วกับเจ้าตัวสปริงนี้ ฉีดน้ำมันเอนกประสงค์ก็แล้ว ช่วยดันก็ดี

จบงาน มีคำถามเกิดกับตัวเองดังนี้
1.มันจะพังโดยไม่มีอะไรเตือนให้รู้ก่อนเลยหรือ
2.สปริงมันล้าได้ทันทีทันใดเลยหรือ(ตอนตรวจสอบไม่พบว่ามีชิ้นส่วนตรงใดสึกหรอ จารบีก็ลืน อาจจะความสามารถผมไม่ถึง)
3.แบบนี้บานอื่นๆก็อาจเป็นอีกได้สิ ดีที่ถ้ามันล็อคแล้วถึงสปริงล้า กลไกมันก็ยังล็อคค้างอยู่ จนกว่าจะดึงมือเปิดประตู(สปริงทำงานเฉพาะดันให้กลไกอยู่ในตำแหน่งที่จะรอเข้าล็อคขั้นที่ 1)
4.แพงมากกกกก

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
Fundive + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelมาชมชุดกลอนประตูบานหลังคนข
heatlevelท่านใดมีคู่มือวงจรไฟฟ้า range
heatlevelทุกท่านซ่อมบำรุงตอน 60,000 โล
heatlevelรถตกหลุมเล็กๆมีเสียงดัง แค
heatlevelรถใครมีคราบหยดเหลืองๆติดบ้
heatlevelเปิดแอร์ ใส่เกียร์ N หรือ D ร
heatlevelดับเครื่องมีเสียงดัง เอี๊ย
heatlevelทำไมถนนจากบุรีรัมย์ถึงอุบล
heatlevelอยากได้ 4x4 อีกสักคัน
heatlevelRanger เราต้องเข้าอัพECUหรือป่า
heatlevelความภูมิใจในรถฟอร์ด
heatlevelใครได้เช็คระยะฟรี 15,00 กับ 30,0

อัพเกรด  58.1%

โพสต์ 2016-12-24 09:34:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อันนี้ผมผ่าของตัวเองที่เสียเมื่อเดือน พฤศจิกายน ประตูบานคนขับและหลังคนขับ สาเหตุมาจาก พลาสติก ที่ให้เป็นตัวดันขาสปริงแตกทั้งสองตัวเลยสปริงปกติดีครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

เจ้าของ| โพสต์ 2016-8-13 09:47:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ajin ตอบกลับเมื่อ 2016-8-11 13:00
ผมก็เป็นครับ รถ 4ปีกว่าๆ   ก็ถอดมาทำเองเพราะโทรถามราค ...

น่าสนใจมากกกก ผมจะได้ลองแก้ไขแบบท่านบ้าง เผื่อเป็นอะไหล่ จองกับ อ.ติ๊ก ไว้อันนึง สิ้นเดือนจะได้จัดหาเอามาใช้เผื่อไว้ก่อน

อัพเกรด  84.5%

โพสต์ 2017-11-17 17:33:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ร้านช่างเอ๋ครับ สายไหม23 ราคาเดียว500บาท ทุกบานครับ ผมจัดที่เดียว3บานเลยครับ

อัพเกรด  0.11%

โพสต์ 2016-8-9 00:57:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สอบถามนิดนะครับ ตอนที่พบว่าปิดประตูไม่ได้นี่ ประตูปิดได้สุดหรือ เหมือนมีอะไรขัดแล้วปิดได้ไมสุดครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบอกว่าปิดเข้าไปได้สุดแต่ไม่ล็อคยางขอบประตูมันก็ดันประตูออกมาเหมือนเอาฝาประตูไปวางไว้เฉยๆ ไม่มีอะไรเกี่ยวคล้องไว้  โพสต์ 2016-8-13 09:43

อัพเกรด  0.06%

โพสต์ 2016-8-8 18:00:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
น่าจะโทรปรึกษา ถามอาจารย์ ติ๊ก   อย้างน้อย จะได้เซฟ สตางต์ ครับ

อัพเกรด  0.31%

โพสต์ 2016-8-8 07:03:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ที่ บ้าน มี ยุ
ขาย 800 พอ

อ.ติ๊กพูดราคานี้ ผมน้ำตาไหลเลย ผมจองไว้นะครับ คิดว่าอีกบานตรงข้ามกันไม่น่ารอด อาจารย์ติ๊กช่วยสอนการทำงานหรือตรวจสอบกลอนด้วยนะครับ  โพสต์ 2016-8-8 22:11

โพสต์ 2016-8-7 12:48:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขาสปริงหลุดจากตำแหน่งยึดหรือเปล่าครับที่ทำให้ไม่มีแรงสปริง

ลองส่องดูแล้วครับ ไม่มีร่อง ไม่มีล็อค ไม่มีจุดหัก หรือรอยขูด กำลังจะลองซ่อมเองอีกรอบ  โพสต์ 2016-8-7 17:06

อัพเกรด  0.19%

โพสต์ 2016-8-7 15:30:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ติดตามครับ

โพสต์ 2016-8-7 17:30:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
lek12 ตอบกลับเมื่อ 2016-8-7 12:48
ขาสปริงหลุดจากตำแหน่งยึดหรือเปล่าครับที่ทำให้ไม่มีแรงสปริง

ผมว่าโอกาสที่สปริงล้าเกิดน้อย ปัญหาน่าจะอยู่ที่ขาสปริงไม่ได้อยู่ในตำแหน่งมากกว่านะครับ จะหลุด หรือ หัก คงต้องลองสังเกตุให้ละเอียดครับ

อัพเกรด  0.12%

โพสต์ 2016-8-8 10:22:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มันต้องมีอะไรสักอย่างในนั้นที่ผิดปกติ  จะว่าสปริงล้า อย่างเดียว เป็นไปไม่ได้
เพราะ
1. มันจะล้าถึงกับไม่ทำงานในทันทีทันใด เป็นไปไม่ได้
2. ถ้ามันล้าจริงๆ  ต้องมีอาการแบบว่าเป็นๆ  หายๆ  หรือทำงานไม่สมูธ อย่างนี้เป็นต้น

ถ้าเป็นเพราะสปริงไม่ทำงาน ผมว่าตัวยึดขาสปริงหลุดหรือเปล่า?  ตอนปิดกระแทกครั้งสุดท้าย

รถผมน่าจะเริ่มจากอาการปิดแล้วเหมือนไม่แน่นต้องปิด สอง สาม ที แรงๆหน่อย ถ้าจำไม่ผิดนะครับ  โพสต์ 2016-8-8 22:08

อัพเกรด  64.4%

โพสต์ 2016-8-8 11:43:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตรงนี้ ไม่เคยเจอ รถ2ปีนิดๆ เจอแต่ หน้าต่างบานหลังซ้าย ที่วันก่อน กดปุ่ม ปิดเปิด แล้วไม่ทำงาน(เพราะแทบจะไม่เคยใช้เลย) ต้องเอามือ ตบๆที่แผงประตู ตอนกดปุ่ม ตบอยู่ 5-6ที ถึงจะทำงาน

รถของท่านน่าจะเป็นที่จาระบีด้านนอกมันสกปรก ส่วนรถผมใช้มา 4 ปีครับ เพิ่งเป็น  โพสต์ 2016-8-8 22:07

เจ้าของ| โพสต์ 2016-8-8 22:04:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้ถือไปให้ฝ่ายเครื่องกลของบริษัทดูๆให้อยู่ครับ ส่วนผมเองไม่มีเบอร์ อ.ติ๊ก เลยหนะสิ แล้วตอนเกิดเหตุก็พะวงจนลืมคิดเยอะๆ ครับ ถ้าหาจุดเจอ จะมาเหลาต่อนะครับ ทีแรกผมก็คิดว่าไม่น่าจะเป็นที่สปริง คิดว่าตัวล็อคกลอนหลุด แต่ดูแล้วไม่พบอย่างอื่นจริงๆ
อ.ติ๊ก ช่วยแนะนำทีครับ หรือท่านใดอยากลองรื้อและแก้ไขให้ ผมยินดีนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2018-6-25 10:45 , Processed in 0.098641 second(s), 29 queries .