New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ติดต่อลง banner โฆษณา โทร 081-957-957-0 email one2club@gmail.com .
ดู: 5417|ตอบกลับ: 57

DIY ปัญหาสวิทต์ไฟฉุกเฉินกับกดล็อกประตูไม่ค่อยติด โฉม 2012

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0%

เนื่องจาก 2 ปุ่มเจ้าปัญหานี้ทำความรำคาญผมมาระยะหนึ่ง เวลาต้องการจะใช้ กดไม่ติด พอกดติด จะเลิกใช้ก็ไม่ดับ เจออุบัติเหตุข้างหน้า ก็กดไม่ติด ต้องโยกซ้ายขวาแทน คนที่เข้าใจก็ชลอความเร็วตามเรา คนที่ไม่เข้าใจก็จี้ท้าย หรือไม่ก็แซงไปแล้วไปเบรคตรูดแดงเอาข้างหน้า
             ปัญหานี้จะหมดไปแบบไม่เสียเงินหมื่น หรือเคลมยากให้หัวเสียครับ พอดีผมได้ลาพักร้อนยาวๆ มีโอกาส ปัดฝุ่นฝีมือช่างซะหน่อยครับ
                      อุปกรณ์     - ริบบิ้น (ศึกษาจากอาจารย์ติ๊กมาอีกทีครับ)
                                     - ประแจดาว เตรียมไซด์เล็กๆ ไว้อีกตัวครับ
                                     - คีมหนีบสายไฟ (หรือเป็นไขควงนาฬิกาแบบแบนก็ได้ครับ)
                                     - น้ำยาล้าง Contact หรือถ้าหาไม่ได้ก็เมททิลแอลกอฮอล์ครับ (ห้ามใช้เอททิลแอลกอฮอลนะครับ เดี๋ยวเมา ตาลายและมือสั่น อิอิ)
                                     - คัตตอลบัต แบบเล็กๆ ที่ใช้สำหรับเด็กครับ
                                     - สุดท้ายคือฝีมือ และความใจเย็น (แช่ฟรีสมาเลยครับ)
                      1. ขั้นตอนแรกถือริบบิ้นสอดตามร่องหน้ากากตามภาพ แล้วดึงมาตรงๆ ครับ ข้อแข็งๆ ออกแรงนิดหน่อย ผมนี่กระชากเลยครับ เขี้ยวข้างบนหักไปสองเขี้ยวเลย

2. ดึงปลั๊กออก 3 จุดครับ

3. ได้มาแล้วจัดการน๊อต 4 จุดครับ

รูปนี้ไม่เกี่ยวกับขั้นตอน แต่โรงงานประกอบเสียบน๊อตมาเท่านี้ น่าจะรีบประกอบ แต่แหมะ ตรงจุดอื่นจะเป็นแบบนี้มั้ยนั่น

4. ต่อครับ จัดการน๊อต 12 ตัวออกครับ แล้วค่อยปลดตัวล็อคออกทีละจุดครับ

5. แกะออกมาได้แบบนี้ครับ ค่อยๆ แกะคอนโทรลบอร์ดออกมาครับ (มือต้องสะอาดนะครับ ไม่งั้นฝุ่นเกาะครับ)

6. แกะเสร็จคว่ำมาอีกด้านจะเจอ 2 ปุ่มเจ้าปัญหาครับ

7. งานฝีมือ กับงานใจเย็นมาละครับ ขั้นตอนนี้ห้ามมีเด็ก (ทั้งเด็กเล็ก และเด็กครับ ) มารบกวนครับ ถ้าชิ้นส่วนหายชิ้นเดียวก็บันเทิงละครับ ใช้ไขควงนาฬิกาแบนๆ เล็กๆ สวดเข้าไปร่องสวิทต์ แล้วงัดเบาๆ (ย้ำว่าเบาๆ นะครับ) แกะมาได้จะเจอยางเขียวๆ

8. เอายางเขียวๆ ออก ได้ภาพนี้ครับ

9. เท่านั้นไม่พอ ยังมีสปริงที่ทำหน้าที่เป็นสวิทต์อีกชิ้นครับ ค่อยๆ เขี่ยออกมาครับ มือเบาๆ นะครับ เขี่ยออกมาจะเห็นเป็นรอยไหม้ๆ ดำ จัดการนำคัตตอลบัต ชุบแอลกอฮอล์ หรือน้ำยาล้างหน้า Contact (มันระเหยเร็ว ผมเลยใช้แอลกอฮอลครับ) เช็ดๆ ปั่นๆ รอยไหม้ทั้งตัวสปริง และในตัวสวิทต์ให้มันแวววาวครับ
                                   *** ตัวสริงเวลาใส่กลับดูดีๆ นะครับ ตรงกลางทำหน้าที่เป็น Contact มันจะง้างออกมาเล็กน้อย เอาส่วนง้างไว้ด้านบนครับ

10. ประกอบกลับ ก็เอาไปทดสอบครับ ไฟติดครบครับ (บางจุดติดๆ ดับๆ ไป 2 จุดแล้วครับรถผม)

11. ลองกดดูครับ โป๊ะเชะ ทีเดียวติด สอบผ่านครับ

*** สุดท้ายนี้ต้องเครดิตอาจารย์ติ๊กนะครับ ต่อยอดมาจากอาจารย์อีกที ขอบพระคุณครับ จากสมาชิก 14076 ครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 8สร้างสรรค์ +8 มิตรภาพ +8 ย่อ เหตุผล
nuisance + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ
helpdisk + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
chaochao + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
wast + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
bunyawat + 1 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
neng2521 + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
seothaialfa + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ
iCans + 1 + 1 เนื้อหาดีมีสาระ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelDIY ปัญหาสวิทต์ไฟฉุกเฉินกับก
heatlevelเปลี่ยนหม้อพัก จาก AVG 8.6 เหลื
heatlevelขอคำแนะนำเรื่องโช๊คครับ : เ
heatlevelอาจเป็นอีกสาเหตุที่รอบเครื
heatlevelว่าด้วยเรื่องเครื่องเขก เป
heatlevelMC WT ท่านใดน้าาา กดแตรทักทาย
heatlevelตรวจระบบหายใจ EGR ที่ระยะ 30,000
heatlevelเรื่องของการใช้ปุ่ม TA บนหน้
heatlevelอาการกดส่ง หรือเร่งเพื่อออ
heatlevelเมื่อรถถังทางเรียบ (T6) VS รถถ
heatlevelงบเบาๆ ก็หล่อเบาๆ ครับ DIY ไฟ
heatlevelไฟถอยติดๆ ดับๆ มีทางแก้ไขเอ

คลังกระทู้ที่เกี่ยวข้อง:

อัพเกรด  77.6%

โพสต์ 2016-10-12 14:09:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยอดเยี่ยมมากเลยคับ  รายละเอียดชัดเจนดีมากเลยคับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณค้าบบบ  โพสต์ 2016-10-13 15:28

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2016-10-12 15:11:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
  ขอบคุณมากครับที่นำมาบอก ถ้าเสียคงต้องลองทำตามแล้วครับ

ขอบคุณค้าบบบ  โพสต์ 2016-10-13 15:29

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2016-10-12 16:28:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง ลองกองตันหยงครับ..
จะทำเร็วๆนี้ครับ

555 ขอตัวไปซื้อลองกองแป๊บครับ  โพสต์ 2016-10-13 15:22

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2016-10-13 19:26:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลและเทคนิคการซ่อมดีๆครับ

ขอบคุณค้าบบบบ  โพสต์ 2016-10-15 14:16

อัพเกรด  64.4%

โพสต์ 2016-10-13 20:18:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วิธีนี้ จะเอาไว้ใช้ตอนหมดประกันแล้ว วันนี้เพิ่งไปเคลมมา ที่ศูนย์ฟอร์ดรามอินทรา กม.4 อีก2เดือน ก็ครบ 3ปีแล้ว

ยินดีครับ ^^  โพสต์ 2016-10-15 14:17

อัพเกรด  0.19%

โพสต์ 2016-10-14 23:02:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุรน่ะครับ

ยินดีค้าบบบบ ^^  โพสต์ 2016-10-15 14:17

อัพเกรด  35.33%

โพสต์ 2016-10-14 23:35:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เก่งครับถอดได้เองไม่ต้องพึ่งศูนย์บริการ ของผมได้เคลมฟรีก่อนหมดประกันเพียง1วัน ดีใจนำ้ตาแทบไหล
แต่ที่ไหนได้ต้องแลกมาด้วยเสียงแอ๊ดๆเหมือนพลาสติกมันสีกันข้างหลังคอนโซลนี้
จ่ายค่าความรู้ไป2บิล ก็ยังไม่เจอสาเหตุ จนมารู้ทีหลังว่าเป็นเพราะช่างศูนย์ทำเขี้ยวล๊อคตัวครอบนี้หัก2เขี้ยว
เวลาสะเทือนชุดแผงปุ่มกดนี้จะเขย่าขึ้นลงทำให้เกิดเสียง ราคาฝาครอบตัวนี้เฉพาะฝาราวๆ3500บาท
ถ้าของศูนย์ทั้งชุด8500บาท ต้องทำใจ

อัพเกรด  0%

เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-15 14:19:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
PuppyBeagle ตอบกลับเมื่อ 2016-10-14 23:35
เก่งครับถอดได้เองไม่ต้องพึ่งศูนย์บริการ ของผมได้เค ...

ของผมก็หัก 2 เขี่ยวนะครับ ไม่ดังด้วยนะครับ ลำพังแค่เขี้ยวหักไม่จะดังได้ถ้าช่างไม่ทำพินล็อคหักนะครับ

อัพเกรด  80%

โพสต์ 2016-10-16 21:44:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอดครับ...
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2018-6-25 10:56 , Processed in 0.098959 second(s), 38 queries .