New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 3160|ตอบกลับ: 20

แชร์ประสบการณ์พ่นกันสนิมใต้ท้องรถครับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  25.33%

อยากจะมาแชร์ประสบการณ์นำรถไปพ่นกันสนิมใต้ท้องรถครับ คือล่าสุดไปพ่นมาแล้วครับ ทางร้านใช้สี JOTUN เป็นสีอีพ๊อกซี่นะครับ  โดยส่วนตัวแล้วผมทำงานเกี่ยวกับงานอุตสาหกรรมอยู่แล้ว มีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับสีที่นำมาใช้กับงานอุตสาหกรรม แต่เรื่องของยานพาหนะ รถยนต์ เรือ หรือแม้กระทั่งเครื่องบินเนี่ย ไม่รู้เค้าใช้สีอะไร แต่เอาเป็นว่า ตัดเครื่องบินออกไปนะครับ  คือมีข้อสังเกตุว่า ร้านที่รับทำพวกนี้เนี้ยมีหลายๆ ราคา และหลายๆวัสดุสีที่นำมาพ่นนะครับ โดยผมก็พยายามหากระทู้ที่มีข้อเปรียบเทียบพวกนี้ แต่ก็หาไม่เจอครับ ก็ไม่เป็นไรครับ ผมจะเริ่มเปรียบเทียบในทัศนคติของผมนะครับ

1. สี JOTUN อีพอกซี่ (สีที่ผมเพิ่งไปพ่นมา)   สีชนิดนี้ผมมั่นใจว่าสามารถป้องกันสนิมได้ดี เนื่องจากเป็นสีที่มีการแทรกซึมและมีปริมาณเนื้อสีเยอะ เมื่อเวลาแข็งตัวจะป้องกันได้ดีทั้งการเสียดสีและ อุณหภูมิที่มาทำปฎิกิริยาครับ  แต่ตอนพ่นอาจจะดูเหมือนเยิ้มๆ นิดนึงเพราะเนื้อสีหนาครับ ระยะเวลาในการเช็คสี 3-4 ปี ราคาก็อยู่ประมาณ 3-4 พันต่อครั้ง
2. สี โคสติ้ง จากเมืองนอก  ผมเห็นงานที่บางท่านไปพ่นมานะครับ ดูเนียนมาก ที่เห็นเนียนๆ ผมเดาว่าเนื้อสีจะบางหน่อยแต่ก็สามารถพ่นทับได้หลายๆ ครั้ง เรื่องการป้องกันผมไม่แน่ใจอาจจะป้องกันได้ในระดับนึง ซึ่งทางร้านส่วนใหญ่จะกำหนดเรตในการเช็คระยะของสีอยู่ที่ประมาณ 3-6 เดือน ราคาก็อยู่ประมาณ 4-6 พันต่อครั้ง
3. สีฟินโคส สีชนิดนี้เราจะคุ้นหูกัน โดยเฉพาะในการนำมาใช้อุดรอยรั่วของ เรือ หรือหลังคาบ้าน แต่สีชิ้นนี้มีความค้นและเป็นก้อน ผมคิดว่าเวลาพ่นจะต้องมีสารตัวทำละลายแบบไหน? (อันนี้ไม่แน่ใจ) แต่ผมเคยนำมาทาเอาครับ ลองทาดูและเมื่อแห้งตัวเหมือนสีจะออกน้ำตาลหน่อย ซึ่งดูไม่สวยเลย ผมเลยคิดว่าแบบนี้ไม่น่าจะเวิร์ค  การเช็คระยะของสีอยู่ที่ประมาณ 3-6 เดือน ราคาก็อยู่ประมาณ 6-9 ร้อยต่อครั้ง
4. สีกันสนิมใส ตัวนี้ยังไม่มีข้อมูลครับ เคยแต่ฟังเค้าเล่ามา

โดยสรุปผมคิดว่า พ่นแบบ JOTUN น่าจะยืดระยะยาวได้ดีที่สุด และผมคิดว่าคงจะพ่นครั้งเดียวเพราะสีชนิดนี้ถ้าไม่ไปทำอะไรกับมันอยู่นานเป็นสิบปีเลย ถ้าผมผิดพลาดประการใดก็รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
seothaialfa + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelแชร์ประสบการณ์พ่นกันสนิมใต
heatlevelหากระทู้ที่เป็นขั้นตอนการเ
heatlevelสอบถามเรื่องสติ๊กเกอร์
heatlevelได้ข่าว new ranger 2018 จะเอาเครื่
heatlevelแตกแล้วครับ ไม่ใช่ท่ออินเต
heatlevelขายดาวน์ wildtrak 2.2 AT 2017
heatlevelมาทำล๊อคฝาท้ายด้วรีโหมดเดิ
heatlevelทำล๊อคฝาท้ายด้วยรีโหมดเดิม
heatlevelสีควันรถ บ่งบอกอะไรเราได้บ
heatlevelอยากรู้ข้อเสียของ2.2 wt กับ 3.2
heatlevelปัญหาเสียงดังได้ยินในห้องโ
heatlevelขอวิธีแก้สายเบล เข็มขัดนิร

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2017-2-27 13:10:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พ่นแบบ JOTUN ราคาเท่าไหร่ครับ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2017-2-27 13:34:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ืทำเองหรือครับ

อัพเกรด  0.02%

โพสต์ 2017-2-27 13:38:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จะมีผลกับตัวเซ็นเซอร์ต่างๆมั้ยครับ

อัพเกรด  54.2%

โพสต์ 2017-2-27 13:51:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เมื่อกลางปีทีแล้ว ผมไปพ่นที่ร้านคาร์แคร์ในชลบุรีมา สีมันออกน้ำตาลทอง ราคาพ่น รวมล้าง น่าจะ 1,700 บาท  หลังพ่น1-2 วัน ผมลองไปจับดู สีมันออกเหนียวหน่อย ไม่รู้ดีหรือป่าว?

แสดงความคิดเห็น

ร้านเดียวกันรึป่าว ครับ B-COOL อะครับทางไป อ.พานทอง  โพสต์ 2017-3-2 11:52

อัพเกรด  0.19%

โพสต์ 2017-3-1 02:02:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สีปีแล้วครับออกมาไม่เคยพ่นเลย ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ

JTK
เหมือนกานเลย คร๊าบบบบ  โพสต์ 2017-3-1 10:57

อัพเกรด  0.15%

โพสต์ 2017-3-1 07:29:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
4 ปีครึ่งแล้วครับ ไม่ได้พ่น  ก็ยังไม่มีสนิมเพิ่มขึ้นเท่าไหร่

มีหมู่แล้วคริๆ  โพสต์ 2017-3-1 22:14

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2017-3-1 21:18:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
น่าสนใจเหมือนกันนะครับ

อัพเกรด  66.9%

โพสต์ 2017-3-3 10:47:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยมครับ

อัพเกรด  25.33%

เจ้าของ| โพสต์ 2017-3-3 12:18:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ta.911 ตอบกลับเมื่อ 2017-2-27 13:10
พ่นแบบ JOTUN ราคาเท่าไหร่ครับ

ผมทำมา 3,400 บาทครับ JOTUN
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2018-5-27 00:07 , Processed in 0.222249 second(s), 28 queries .