New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

Facebook Login

การลงทะเบียนฟรี

ดู: 2249|ตอบกลับ: 20

แชร์ประสบการณ์พ่นกันสนิมใต้ท้องรถครับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  25.33%

อยากจะมาแชร์ประสบการณ์นำรถไปพ่นกันสนิมใต้ท้องรถครับ คือล่าสุดไปพ่นมาแล้วครับ ทางร้านใช้สี JOTUN เป็นสีอีพ๊อกซี่นะครับ  โดยส่วนตัวแล้วผมทำงานเกี่ยวกับงานอุตสาหกรรมอยู่แล้ว มีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับสีที่นำมาใช้กับงานอุตสาหกรรม แต่เรื่องของยานพาหนะ รถยนต์ เรือ หรือแม้กระทั่งเครื่องบินเนี่ย ไม่รู้เค้าใช้สีอะไร แต่เอาเป็นว่า ตัดเครื่องบินออกไปนะครับ  คือมีข้อสังเกตุว่า ร้านที่รับทำพวกนี้เนี้ยมีหลายๆ ราคา และหลายๆวัสดุสีที่นำมาพ่นนะครับ โดยผมก็พยายามหากระทู้ที่มีข้อเปรียบเทียบพวกนี้ แต่ก็หาไม่เจอครับ ก็ไม่เป็นไรครับ ผมจะเริ่มเปรียบเทียบในทัศนคติของผมนะครับ

1. สี JOTUN อีพอกซี่ (สีที่ผมเพิ่งไปพ่นมา)   สีชนิดนี้ผมมั่นใจว่าสามารถป้องกันสนิมได้ดี เนื่องจากเป็นสีที่มีการแทรกซึมและมีปริมาณเนื้อสีเยอะ เมื่อเวลาแข็งตัวจะป้องกันได้ดีทั้งการเสียดสีและ อุณหภูมิที่มาทำปฎิกิริยาครับ  แต่ตอนพ่นอาจจะดูเหมือนเยิ้มๆ นิดนึงเพราะเนื้อสีหนาครับ ระยะเวลาในการเช็คสี 3-4 ปี ราคาก็อยู่ประมาณ 3-4 พันต่อครั้ง
2. สี โคสติ้ง จากเมืองนอก  ผมเห็นงานที่บางท่านไปพ่นมานะครับ ดูเนียนมาก ที่เห็นเนียนๆ ผมเดาว่าเนื้อสีจะบางหน่อยแต่ก็สามารถพ่นทับได้หลายๆ ครั้ง เรื่องการป้องกันผมไม่แน่ใจอาจจะป้องกันได้ในระดับนึง ซึ่งทางร้านส่วนใหญ่จะกำหนดเรตในการเช็คระยะของสีอยู่ที่ประมาณ 3-6 เดือน ราคาก็อยู่ประมาณ 4-6 พันต่อครั้ง
3. สีฟินโคส สีชนิดนี้เราจะคุ้นหูกัน โดยเฉพาะในการนำมาใช้อุดรอยรั่วของ เรือ หรือหลังคาบ้าน แต่สีชิ้นนี้มีความค้นและเป็นก้อน ผมคิดว่าเวลาพ่นจะต้องมีสารตัวทำละลายแบบไหน? (อันนี้ไม่แน่ใจ) แต่ผมเคยนำมาทาเอาครับ ลองทาดูและเมื่อแห้งตัวเหมือนสีจะออกน้ำตาลหน่อย ซึ่งดูไม่สวยเลย ผมเลยคิดว่าแบบนี้ไม่น่าจะเวิร์ค  การเช็คระยะของสีอยู่ที่ประมาณ 3-6 เดือน ราคาก็อยู่ประมาณ 6-9 ร้อยต่อครั้ง
4. สีกันสนิมใส ตัวนี้ยังไม่มีข้อมูลครับ เคยแต่ฟังเค้าเล่ามา

โดยสรุปผมคิดว่า พ่นแบบ JOTUN น่าจะยืดระยะยาวได้ดีที่สุด และผมคิดว่าคงจะพ่นครั้งเดียวเพราะสีชนิดนี้ถ้าไม่ไปทำอะไรกับมันอยู่นานเป็นสิบปีเลย ถ้าผมผิดพลาดประการใดก็รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
seothaialfa + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelแชร์ประสบการณ์พ่นกันสนิมใต
heatlevelหากระทู้ที่เป็นขั้นตอนการเ
heatlevelสอบถามเรื่องสติ๊กเกอร์
heatlevelสอบถามปุ่มปรับทิศทางลม ไม่
heatlevelถ้าเอาจอเล็กออกมีปัญหาอะไร
heatlevelยกคันเร่งยาวมีเสียง แต๊กๆๆ
heatlevelน้องใหม่ส่ยคลอง
heatlevelน้องใหม่สายคลอง
heatlevelกระจกหลังเจ๊งครับ
heatlevelขายดาวน์ครับ(wildtrak 3.2 2016)
heatlevelสอบถามเซลใจดี
heatlevelอยากได้โช๊คอัพดีๆสักชุดครั

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2017-2-27 13:10:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พ่นแบบ JOTUN ราคาเท่าไหร่ครับ

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2017-2-27 13:34:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ืทำเองหรือครับ

อัพเกรด  0.01%

โพสต์ 2017-2-27 13:38:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จะมีผลกับตัวเซ็นเซอร์ต่างๆมั้ยครับ

อัพเกรด  35.8%

โพสต์ 2017-2-27 13:51:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เมื่อกลางปีทีแล้ว ผมไปพ่นที่ร้านคาร์แคร์ในชลบุรีมา สีมันออกน้ำตาลทอง ราคาพ่น รวมล้าง น่าจะ 1,700 บาท  หลังพ่น1-2 วัน ผมลองไปจับดู สีมันออกเหนียวหน่อย ไม่รู้ดีหรือป่าว?

แสดงความคิดเห็น

ร้านเดียวกันรึป่าว ครับ B-COOL อะครับทางไป อ.พานทอง  โพสต์ 2017-3-2 11:52

อัพเกรด  0.19%

โพสต์ 2017-3-1 02:02:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สีปีแล้วครับออกมาไม่เคยพ่นเลย ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ

JTK
เหมือนกานเลย คร๊าบบบบ  โพสต์ 2017-3-1 10:57

อัพเกรด  0.15%

โพสต์ 2017-3-1 07:29:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
4 ปีครึ่งแล้วครับ ไม่ได้พ่น  ก็ยังไม่มีสนิมเพิ่มขึ้นเท่าไหร่

มีหมู่แล้วคริๆ  โพสต์ 2017-3-1 22:14

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2017-3-1 21:18:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
น่าสนใจเหมือนกันนะครับ

อัพเกรด  65.4%

โพสต์ 2017-3-3 10:47:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยมครับ

อัพเกรด  25.33%

เจ้าของ| โพสต์ 2017-3-3 12:18:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ta.911 ตอบกลับเมื่อ 2017-2-27 13:10
พ่นแบบ JOTUN ราคาเท่าไหร่ครับ

ผมทำมา 3,400 บาทครับ JOTUN
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-9-21 04:52 , Processed in 0.231502 second(s), 28 queries .