New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 2796|ตอบกลับ: 16

ไฟกุญแจ มีข้อแม้ ไม่ตัดต่อ...

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  0.04%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Deejin เมื่อ 2017-7-12 21:20

สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิกทุก ๆ ท่าน...
แวะอัพกระทู้ ตามสโลแกน...ใหญ่ ๆ ไม่ เร่าทำได้แต่เล็ก ๆ...

ที่จริงแล้ว ก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เท่าที่ติดตาม D.I.Y บอร์ดมาระยะหนึ่ง รู้สึกว่าจะเงียบเหงากันไปพอสมควร ไม่แน่ใจว่า ส่วนหนึ่ง มาจากที่บรรดาปรมาจารย์ คนชอบคิด ย้ายไปสิงสถิตย์กันใน Line กลุ่ม หรือว่าอีกมุมเมื่อเจ้า MC ออกมา จัดให้แบบว่าครบ ๆหรือเปล่าก็ไม่รู้เนาะ...

เอาเป็นว่าผมแวะมาอัพกระทู้ให้คุณครูตรวจการบ้านเล็กๆ น้อยๆ พออร่อยปากอร่อยคอ ตามประสาคนไม่เคยพอ ชอบต่อชอบเติมกันสักเล็กน้อยก็แล้วกันนะครับท่าน...
งานนี้ รถราคาจะเป็นล้าน แต่หน้าบ้านมืดสนิท ต้องสกิดจิ้มเอาเวลาที่เราจะติดเครื่อง ผมละเคืองจริง ๆ เชียว...

อย่ากระนั้นเลย ต่อยอดสักเล็กน้อย ให้ไฟค่อย ๆ ติด และดับตามจังหวะการการเปิดปิดประตู พอให้เห็นรูไว้เสียบก็พอ...
เมื่อได้ Concept ก็จัดแจงงัดแงะ แซะอุปกรณ์เก่า ซึ่งผมไม่ขอเล่าในที่นี้ เพราะข้อมูลอ้างอิง มีเพียบ เพื่อนๆ คงจะหามาเทียบได้แต่โดยดี...

อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมากครับ มีไฟเส้น ๆ, Fuse, ฝาขวดน้ำ, อุปกรณ์ช่างทั่ว ๆ ไป และคนให้กำลังใจ. หากมี...แฮ่ๆ...

จากแต่เดิมที่่เคยทำไฟกุญแจกับรุ่นก่อน MC ผมใช้วิธีบัดกรีเป็นตัวช่วย...
อ้างอิงจากกระทู้เก่า ๆ เอามาเล่าใหม่

http://www.newrangerclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=20911&extra=page%3D4&page=10

ทีนี้ พอจะทำอีกที ก็ขอทำแบบ MC กับเค้าบ้างคือ ไม่ตัด ไม่ต่อ แต่จะขอเชื่อมสัมพันธ์ แบบว่ามันต้องดีกว่าเก่า เว้าซื่อ ๆ กันแบบนี้แหละ...
เริ่มแรกก็แจก แกะ...
ใช่ครับ แกะออกมาเป็นชิ้น ๆ เจ้าไฟเพดานที่อยู๋บนหัวท่านตอนหน้านี่แหละ...

1. ต้นฉยับก่อนที่จะถูกปรับแต่ง...

2. ตรวจตรา หาทางต่อ ก็ได้เป็นแบบนี้ครับ.

3. พอทราบเป้าหมาย ก็รีบจัดไปในบัดดล...
ต้นทางก็ไฟกุญแจ และรีบแหย่ลัดเลาะมาเรื่อยตามขอบยางข้างคนขับ จนมาบรรจบ พบขอบกระจกบานหน้า...
งานนี้ ต้องค่อยๆ สอด ค่อยๆ ใส่ อย่าใจร้อน...

4. พอถึงปั๊บ ก็รีบจับแทนที่ เวลา-ไม่รอรี รีบแทนที่ หลังจับคู่... (จับคู่สายเดิมกับสายใหม่ เสียบเข้าไป แทนที่พอดีเลยครับท่าน ของเกิดมาคู่กัน มันก็เข้ากันได้แบบนี้นี่แหละเนาะ...)

5. พอเชื่อมกันได้สำเร็จ ก็เสร็จเรา...

สังเกตุดู ยังไม่เนียน เนื่องจากผมไม่อยากแกะมาก ก็เลยฝากไว้ตามขอบ ๆ แบบนี้...แต่ก็ดีไปอีกแบบ เพราะอะไร ตามไปดู...

6. ก็เพราะจะได้ D.I.Y ด้วยฝาขวดที่เหลือ เลยแบ่งมาเผื่อ แปะตรงนี้...ผลพลอยได้..ช่วย Drop แสงไฟจาก LED ได้ด้วยนะเออ...ว่าเข้าไปนั่น...
เอวังก็มีด้วยประการ ล. ฉนี้...แล...

ก่อนจาก ฝากของแถม... ไหน ๆ ก็แกะแล้ว เลยลองสำรวจดู...
Ford ขายได้ทั่วโลกจริง ๆ ดูจากสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ เหล่านี้ดูครับ ...
สัญญาณกันขโมย... โชยมาจาก Germany.

ส่วนไฟส่องแผนที่ นั่นมีมาจาก Salovakia...

เข้าท่า ลูกผสม ส่วนผม.คนใช้...แฮ่ ๆ...
ผิดถูก ขออภัย ด้านดีใช้ ด้านร้ายผ่าน...นะท่านน๊ะ..
เลิก ลด ละ สิ่งที่จะทำให้เราทุกข์...ขอความสุข สวัสดี จงมีแด่เพื่อนๆ ทุกๆ ท่าน ต้อนรับวันเข้าพรรษาครับผม...

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
seothaialfa + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelAndroid Auto + Youtube Auto
heatlevelRanger T6 : หาก Locked สนิท เสียงก็ต
heatlevelตะแกรง กันหิน ฉบับ พอกิน พอถ
heatlevelไฟกุญแจ มีข้อแม้ ไม่ตัดต่อ..
heatlevelต่อยอด Puddle Lamp กับ I'v just D.I.Y ตา
heatlevelองค์ลง...ตรงไฟเบรคดวงที่สาม.
heatlevelวงจรควบคุมกล้องหลัง-หน้า กั
heatlevelHow To : FORD Ranger T6 Setup : Doors Automatic Lock
heatlevelว่าจะไม่...แต่ใจมันรัก...D.I.Y ไ
heatlevelจุดประกายนิด ๆ...เพื่อสะกิด
heatlevelได้ข่าว new ranger 2018 จะเอาเครื่
heatlevelแตกแล้วครับ ไม่ใช่ท่ออินเต

อัพเกรด  0.19%

โพสต์ 2017-7-12 21:55:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สาธุๆ เข้าพรรษาจิตใจหรรษาครับกระผม

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2017-7-13 05:56:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอดครับ

อัพเกรด  47.3%

โพสต์ 2017-7-13 10:26:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยงาม งานเรียบร้อยระดับมืออาชีพ การอัพเกรดรถมันต้องแบบร้แหละ ความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรก

เจ้าของ| โพสต์ 2017-7-13 10:35:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
bunyawat ตอบกลับเมื่อ 2017-7-12 21:55
สาธุๆ เข้าพรรษาจิตใจหรรษาครับกระผม

ขอบคุณครับท่านบุญ ขอกุศลผลบุญหนุนนำท่านให้พบพานแต่สิ่งที่ดี ๆ นะครับท่าน.

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณเช่นกันครับที่แบ่งบุญมาให้ครับ  โพสต์ 2017-7-13 21:51

เจ้าของ| โพสต์ 2017-7-13 10:36:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ขอบคุณครับที่รับชม

เจ้าของ| โพสต์ 2017-7-13 10:36:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
psiricha ตอบกลับเมื่อ 2017-7-13 10:26
สวยงาม งานเรียบร้อยระดับมืออาชีพ การอัพเกรดรถมันต้องแบบร้แหละ ความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรก

ขอบคุณครับที่รับชม

อัพเกรด  0.03%

โพสต์ 2017-7-13 12:21:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยังแจ่มแจ้งแทงทะลุเหมือนเดิมนะครับท่าน.

เจ้าของ| โพสต์ 2017-7-13 12:36:53 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Junbo ตอบกลับเมื่อ 2017-7-13 12:21
ยังแจ่มแจ้งแทงทะลุเหมือนเดิมนะครับท่าน.

ขอบคุณครับท่าน Junbo, สบายดีนะครับท่าน
รุ่นก่อน MC ก็ทำได้นะครับ โดยเฉพาะ Locked แล้วมีเสียงดังบี๊บตามการกระพริบ่ของไฟเลี้ยว...(ไฟรูกุญแจคงมีกันหมดแล้วแหละเนาะ)
ไว้ว่าง ๆ จะเอามาลงหากเพื่อน ๆ ยังคงสนใจกันครับ วงจรง่าย ๆ ค่าใช้จ่ายเบา ๆ ผมทำใช้มาจะสี่ปีแล้วยังใช้ได้ดีครับ. เผื่อเพื่อนๆ รุ่นก่อนหน้าสนใจทดลองหาทำกันดู
ของ MC เนื่องจากเค้ามี MISS Lock ให้แล้วแต่ว่าต้องกดถึงสองครั้งสัญญาณเสียงถึงจะดังให้ฟังดู ผมว่าจะทำอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่อยากถอนประกันเอาตอนนี้ครับ ก็เลยยังไม่ได้ลงมือรอยื้อให้ถึงที่สุดก่อนนะครับท่าน...

สบายดีครับ..ขอบคุณครับ ดีใจที่ได้เห็นโพสของท่านพี่ เหมือนเจอญาติเก่าแก่เลยครับ.  โพสต์ 2017-7-14 09:31

อัพเกรด  44.35%

โพสต์ 2017-7-13 21:51:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยงามครับ ขอบคุณน่ะครับ สนใจเสียงปี๊บตอน locked หน่ะครับ ว่างๆๆ.  รบกวนให้ความรู้เป็นวิทยาทาน น่ะครับ. ผมใช้ MY 15. Thx

ลองพิจารณาดูตามนี้นะครับท่าน. http://newrangerclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=71892&page=1&extra=#pid1493640 ตอนผมทำก็ Jump กับไฟเลี้ยวในห้องเครื่องนั่นแหละครับ.  โพสต์ 2017-7-14 22:27
ลงให้แล้วนะครับท่าน ผมทำกับรุ่นก่อนหน้า ส่วน MC นั้นหนายังไม่ได้ทำครับ แต่ก็น่าจะใช้ด้วยกันได้ครับเพราะ Concept เดียวกัน  โพสต์ 2017-7-14 22:26
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2018-5-27 00:25 , Processed in 0.227645 second(s), 28 queries .