New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 900|ตอบกลับ: 9

อุด EGR Wildtrak 2.2 AT

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  96.67%

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nikom771 เมื่อ 2017-11-17 20:13

ในที่สุดก็อุด ERG ได้สำเร็จครับสำหรับ 2.2 AT  ออโต้ แล้วต้องบอกว่าเป็นเรื่องไม่ง่ายเลยครับ ผมพยายามถอดมา 2 รอบไม่สำเร็จ  แต่รอบที่ 3 ก็สำเร็จไปได้ครับ ใช้เวลา 3 ชั่วโมง
ในเบื่องต้นจากที่อุดแล้ว ทดลองวิ่ง 140  km/hr  ที่ระยะทาง 80 km
1. ออกตัวในรอบต่ำได้ดีขึ้น
2. ไฟเครื่องไม่โชว์
3. ไม่มีเสียงไอเสียตีกลับอย่างที่ได้ยินมา

ถือว่าในเบื่องต้นสอบผ่านครับต้องวัดกันยาวๆ

สำหรับท่านใดที่่ต้องการจะทำเรื่องประกันไม่ต้องคำนึงครับ  รถผมพึ่งออกมาได้ 2 เดือน จริงๆ ไม่ได้หวังผลเรื่องการออกตัว หรือประหยัดหลอกครับ ประเด็นหลักผมไม่อยากให้ชุดวาล์วมีเขม่า มากกว่า  ที่ผมจะนำเสนอเป็นวิธีการที่ผมทำแล้วสำเร็จนะครับ  แต่ถ้าท่านใดมีวิธีที่ง่ายและก็ดีกว่าก็รบกวนแชร์กันด้วยนะครับ

ขั้นแรก
1. ปลดเสากระโปรงก่อนครับจะได้ทำงานง่ายขึ้น

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +2 ย่อ เหตุผล
jesusgamers + 1 ขอบคุณครับ
seothaialfa + 1 + 1 เยี่ยมมากๆ

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelอุด EGR Wildtrak 2.2 AT
heatlevelขาย FORD RANGER XLT 4wheel Drive 1.8 แสน
heatlevelยางเดิมแมกส์เดิมดีไหม
heatlevelแชร์ประสบการณ์ เปลี่ยนน้ำม
heatlevelมา DIY ติดกล้องมองหลัง Ranger XLT
heatlevelสนใจ WT 2.2L 4x4AT สีส้มกับบรอนด์
heatlevelเพื่อนๆ ท่านใหนติดตั้ง โบออ
heatlevelจอดทิ้งไว้ 7-8 วันแบตเกลี้ยง
heatlevelFordranger 2.2mt. กับโบ F5v + รีแมพ
heatlevelน้ำดื่มใช้เติมแบตฯรถยนต์ แ
heatlevelเติมน้ำมันผิด เรนเจอร์ 2.2 mt
heatlevelปลดล็อกเกียร์ว่าง ง่ายๆแค่

อัพเกรด  0.12%

โพสต์ 2017-12-1 11:01:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สัญญาณเน็ตหาย

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-1 16:45:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nikom771 เมื่อ 2017-12-6 16:22

ถ้าใครพร้อมจะทำเริ่มกันเลยครับ 1. ถอดโช๊คฝากระโปรงก่อนครับจะได้ทำงานง่ายหน่อย

2. ถัดมาหาอุปกรณ์มาค้ำไว้ครับ

3. ถอดฝาครอบเครื่องครับ

4. ถอดท่ออากาศเข้าลิ้นผีเสื้อครับ

5.ถอดชุดปีกผีเสื้อครับ มีน็อต กับปลั๊กไฟ  แล้วมีน๊อตยึดปีกผีเสื้อด้านล่าน 1 ตัวด้วยนะครับ

6. ถอดออกมาแล้วครับ

มาถึงตรงนี้ถือว่าช่วงกลับตัวยังทันครับ ไปต่อกัน 7. ถอดน็อตยึดท่อ EGR กับ ท่าไอดีครับ มีน็อต อยู่ 2 ตัว

8. จากนั้นก็ถอดน็อตยึดท่อไอดี แล้วถอดท่อไอดีออกมาเลยครับ

มาถึงตอนนี้จะเริ่มเนื่อยและสำหรับมือใหม่ ไปกันต่อครับ
9. ถอดปลั๊ก เข้ามอเตอร์ EGR ครับ

10 ถอดมอเตอร์ EGR ออกมาครับ โดยใช้ประแจ แฉก ซึ่งน๊อตจะมี 4 ตัวครับ ตัวในสุด ขันอยากมากครับมุมไม่ค่อยได้ แต่ลองไปซักพักก็ออกครับ
จากนั้นถอดมอเตอร์ออกมาครับ

มาถึงขั้นตอนที่อยากที่สุดแล้วครับ ก่อนอื่นหาเครื่องมือพิเศษมาช่วย 2 ตัว
ตัวแรกบล๊อกจิ๋วเบอร์10 ครับ

ตัวที่ 2 แหวนข้างตัดสั้นครับไม่งั้นขันไม่ได้

11 จากนั้นใช้มือล้วงถวดน๊อตขั้นท่อ EGR ออกมาครับ มีน๊อต 2 ตัว

12 ใส่แผ่นอุดที่เตรียมมาครับ ไม่มั่นใจก็เลยทา ทีบอรน กันรัว

13. ใส่แผ่นอุดแล้วไม่มั่นใจ ทาทีบอร์น ด้านนี้ด้วยครับ  จากนั้นประกอบกลับ  ขาประกอบจะง่ายหน่อย เริ่มรู้มุมแหล
ขอให้โชค ดีนะครับสำหรับทานใดที่จะลองทำเอง จบแค่นี้ครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-6 16:24:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พอดี 2 รูปด้านล่างสุดติดมาหาวิธีลบไม่ได้ ก็เลยไม่ได้เอาออกนะครับ

อัพเกรด  42.67%

โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
อุดแล้วผลเป็นอย่างไรบ้างครับมีไฟขึ้นโชวไหมครับ และรอบในการขับขี่ ดีไหมครับ ผม

อัพเกรด  10.85%

โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ใช้ประแจก็อกแก๊กก้ได้ครับ

อัพเกรด  10.85%

ไม่แน่ใจว่าตัว Mc จำเป้นต้องถอดตัวมอเตอร์เลยเหรอครับ

อัพเกรด  0.02%

โพสต์ 4 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
เอาคีมคอม้าตัวใหญ่ๆหน่อยบีบตรงท่องวงช้างบีบให้แฟบๆติดกันเลยก็ได้ครับง่ายๆแล้วก็รูดผ้ากันร้อนปิดไว้ครับ   แต่ๆทำไมรถท่านไม่มีผ้ากันร้อนละนั่น

อัพเกรด  63%

โพสต์ 3 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
มือใหม่ท่าจะยากแหะ แต่น่าสนครับ ถ้ามีวงกลมแดงในรุปให้ดุ คงจะทำตามไม่ยาก แต่ตอนนี้ ขอวิ่งเดิมๆไปก่อน 19000 โล และ ลังเลว่าจะอุดดีมั้ย ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-12-18 06:21 , Processed in 0.201444 second(s), 28 queries .