New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 622|ตอบกลับ: 10

สอบถามปัญหาไฟรูปเฟืองโชว์ พร้อมคราบนำ้มันรั่วที่ Turbo ครับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  18.3%

รบกวนสอบถามอาการรถหน่อยครับพี่ๆ
รถผม T6 2.2 WT MY15  เลขไมล์ 39556 km

วันนี้ขับอยู่ปกติ ความเร็วมาณ 80-90 km/h อยู่ๆ มีเครื่องหมายรูปเฟืองสีเหลืองโชว์ขึ้นมาครับ (ไฟเตือนรูปเครื่องยนต์ไม่โชว์นะครับ)

ในใจคิดว่าท่ออินเตอร์คงแตกเหมือนคันอื่นๆ เลยลองเหยียบคันเร่งเพิ่ม มีอาการเครื่องอืดเหมือนเร่งไม่ขึ้นครับ (ตอนทดลองเพิ่มความเร็วจาก 70 km/h ไปถึง 100 km/h ได้ แต่ช้าและอืดมากครับ ขนาดว่าเป็นทางเรียบไม่ได้ขึ้นเนินนะครับ เรื่องเร่งแซงไม่ต้องพูดถึงครับ อืดมากกก)

สังเกตุอาการหลังจากนั้นเพิ่มเติม มีอาการเหมือน Turbo ไม่ทำงานครับ (ปกติเร่งเครื่องถึงประมาณ 1500 รอบจะรู้สึกว่าระบบ Turbo ทำงาน)

จากนั้นเลยจอดรถและเปิดฝากระโปรง ตรวจสอบดูครับ

- ท่ออินเตอร์ท่อนบน ตรวจสอบคร่าวๆ ไม่พบจุดแตกครับ

- ที่ตัว Turbo พบมีคราบน้ำมันรั่วตามในรูปครับ (สังเกตุจาก ปกติล้างห้องเครื่อง จะไม่พบคราบน้ำมันรั่วแถวนี้ครับ)

- ทดสอบดับเครื่องและสตาร์ทใหม่ไฟรูปเฟืองหายครับ เลยขับช้าๆ ความเร็วไม่เกิน 50 km/h กลับบ้านครับ ไฟก็ไม่โชว์ขึ้นมาอีกนะครับ

อาการแบบนี้ Turbo เสียหรือปล่าวครับ รถผมเพิ่งเปลี่ยน Turbo ไปเมื่อเดือนพฤษภาคม 2560 ที่ผ่านมาเองครับ เนื่องจากมีอาการ Turbo หอนครับ (รถเพิ่งหมดประกัน 3 ปีด้วยครับ T^T)

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelสอบถามปัญหาไฟรูปเฟืองโชว์
heatlevelมีสนิมขึ้นที่โครงเบาะหลัง
heatlevelสอบถามความเห็นเรื่องประกัน
heatlevelรบกวนปรึกษา พี่ๆ หรือเซลส์ท
heatlevelขาย FORD RANGER XLT 4wheel Drive 1.8 แสน
heatlevelยางเดิมแมกส์เดิมดีไหม
heatlevelแชร์ประสบการณ์ เปลี่ยนน้ำม
heatlevelมา DIY ติดกล้องมองหลัง Ranger XLT
heatlevelสนใจ WT 2.2L 4x4AT สีส้มกับบรอนด์
heatlevelเพื่อนๆ ท่านใหนติดตั้ง โบออ
heatlevelจอดทิ้งไว้ 7-8 วันแบตเกลี้ยง
heatlevelFordranger 2.2mt. กับโบ F5v + รีแมพ

อัพเกรด  0.02%

โพสต์ 2017-12-2 19:42:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฤกดี เมื่อ 2017-12-2 19:45

เคยเป็นครับใช้ยาวมาสองปีไม่มีปัญหาครับ

อัพเกรด  39.7%

โพสต์ 2017-12-3 21:24:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมเคยเป็นครับ แผงอินเตอร์รั่วครับเปลี่ยนแล้วก็หายปกติแล้วครับ อาการแบบนี้ครับ แต่เทอร์โบผมปกตินะครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณมากครับพี่  โพสต์ 2017-12-4 20:04

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-4 20:04:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ฤกดี ตอบกลับเมื่อ 2017-12-2 19:42
เคยเป็นครับใช้ยาวมาสองปีไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณครับพี่

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-4 20:08:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อัพเดทวันนี้ หลังจากดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ไฟเฟืองสีเหลืองไม่โชว์แล้วครับ ด้วยความประมาทเลยลองขับไปตลาดใกล้ๆ บ้าน ทีนี้ก่อนถึงตลาดมีเนินหนักๆ อยู่ช่วงนึง ปรากฎว่างงานเข้าครับ ได้ไฟ engine มาอีกดวงครับ....

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-4 20:12:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
งานเข้าครับ เลยจอดรถแล้วเปิดฝากระโปรงเช็คห้องเครื่องใหม่ และฟังเสียงดู ได้ยินเสียง ฟี่...แปลกๆ เลยตามหาต้นตอเสียงครับ เจอเต็มๆเลยครับ... ท่ออินเตอร์แตก รูอย่างใหญ่เลยครับ... ทีแรกไม่เห็นเพราะอยู่ช่วงข้อโค้งครับ

อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าไฟ engine โชว์นี่ ผมจะสามารถขับรถเพื่อไปเข้าศูนย์ได้ไหมครับ หรือต้องพึ่งรถลากอย่างเดียวเลยครับ (ระยะทางจากบ้านถึงศูนย์ประมาณ 150 กิโลครับ...????????????

ปล.2 ผมซื้อบริการ Ford Roadside Assistance ไว้ ถ้าจะเรียกให้ช่างมาเปลี่ยนได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

x

อัพเกรด  6.4%

โพสต์ 2017-12-4 21:23:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prite456 เมื่อ 2017-12-4 21:32

ของผมท่อยังไม่รั่ว    แต่ที่เหลือรั่วหมด!!! เมื่อ มีนาคมน้ำมันเกียร์ซึม เคลมหาย   ล่าสุด 27 พ.ย. แป้นหน้าเครื่องน้ำมันซึมอีก เคลมอีกรอบ รอดูอาการ (ฟอร์ดของแท้ฮะ )   หายไวๆนะครับน้า

ปล. น้าซื้อแลคซีน มาพันไว้ก่อน แก้ขัดคับ แล้วลองสตาร์ทเครื่อง ว่าไฟยังโชว์อยู่มั้ย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับท่าน แสดงว่าได้ฟอร์ดของแท้เหมือนกันนะครับ ผมก็เพิ่งเคลม turbo กับ ซีลข้อเหวี่ยงรั่วไปเหมือนกันครับ โชคดีที่เจอศูนย์ดี กับ พี่ช่างเก่งๆ เลยเบาใจได้เยอะครับ ขอบคุณครับ  โพสต์ 2017-12-5 01:46

อัพเกรด  97.25%

โพสต์ 2017-12-4 21:53:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เอาแลคซีนอย่างดีพันแล้วใช้พลาสติกรัดท่ออีกรอบกะว่าอยู่แน่แล้วขับเบาๆไปที่ศูนย์อย่าเหยียบแรง ผมว่าท่อมิเนียมเลยดีกว่าครับจบทีเดียว หรือซื้อมาเปลี่ยนเองก็ได้ครับ แต่ก็ติดวันหยุดอีก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ เดี่ยวต้องหาซื้อแลคซีลมาลองใช้ครับ เรื่องท่อกับแผงของอินเตอร์นี่ ก็เล็งๆ อยู่เหมือนกันครับ แต่ติดเรื่องหาของ ติดตั้งนี่แหละครับ ผมอยู่ยะลา ยังหาร้านตัวแทนดีๆไม่ได้เลยครับ_  โพสต์ 2017-12-5 01:52
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2017-12-18 06:18 , Processed in 0.228225 second(s), 33 queries .