New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ติดต่อลง banner โฆษณา โทร 081-957-957-0 email one2club@gmail.com .
ดู: 1437|ตอบกลับ: 11

สอบถามปัญหาไฟรูปเฟืองโชว์ พร้อมคราบนำ้มันรั่วที่ Turbo ครับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  21.4%

รบกวนสอบถามอาการรถหน่อยครับพี่ๆ
รถผม T6 2.2 WT MY15  เลขไมล์ 39556 km

วันนี้ขับอยู่ปกติ ความเร็วมาณ 80-90 km/h อยู่ๆ มีเครื่องหมายรูปเฟืองสีเหลืองโชว์ขึ้นมาครับ (ไฟเตือนรูปเครื่องยนต์ไม่โชว์นะครับ)

ในใจคิดว่าท่ออินเตอร์คงแตกเหมือนคันอื่นๆ เลยลองเหยียบคันเร่งเพิ่ม มีอาการเครื่องอืดเหมือนเร่งไม่ขึ้นครับ (ตอนทดลองเพิ่มความเร็วจาก 70 km/h ไปถึง 100 km/h ได้ แต่ช้าและอืดมากครับ ขนาดว่าเป็นทางเรียบไม่ได้ขึ้นเนินนะครับ เรื่องเร่งแซงไม่ต้องพูดถึงครับ อืดมากกก)

สังเกตุอาการหลังจากนั้นเพิ่มเติม มีอาการเหมือน Turbo ไม่ทำงานครับ (ปกติเร่งเครื่องถึงประมาณ 1500 รอบจะรู้สึกว่าระบบ Turbo ทำงาน)

จากนั้นเลยจอดรถและเปิดฝากระโปรง ตรวจสอบดูครับ

- ท่ออินเตอร์ท่อนบน ตรวจสอบคร่าวๆ ไม่พบจุดแตกครับ

- ที่ตัว Turbo พบมีคราบน้ำมันรั่วตามในรูปครับ (สังเกตุจาก ปกติล้างห้องเครื่อง จะไม่พบคราบน้ำมันรั่วแถวนี้ครับ)

- ทดสอบดับเครื่องและสตาร์ทใหม่ไฟรูปเฟืองหายครับ เลยขับช้าๆ ความเร็วไม่เกิน 50 km/h กลับบ้านครับ ไฟก็ไม่โชว์ขึ้นมาอีกนะครับ

อาการแบบนี้ Turbo เสียหรือปล่าวครับ รถผมเพิ่งเปลี่ยน Turbo ไปเมื่อเดือนพฤษภาคม 2560 ที่ผ่านมาเองครับ เนื่องจากมีอาการ Turbo หอนครับ (รถเพิ่งหมดประกัน 3 ปีด้วยครับ T^T)

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelสอบถามปัญหาไฟรูปเฟืองโชว์
heatlevelมีสนิมขึ้นที่โครงเบาะหลัง
heatlevelสอบถามความเห็นเรื่องประกัน
heatlevelรบกวนปรึกษา พี่ๆ หรือเซลส์ท
heatlevelหล้อ หล่อ Raptor
heatlevelกันสาดติดเองใกล้จะหลุด
heatlevelขายยางราคาถูก สายไหม32 BF/Mickey
heatlevelขอบคุณครับ
heatlevelเคล็ดไม่ลับ ล้างรถให้ไร้รอ
heatlevelต้องการขายวิทยุ ranger2012
heatlevelถอนครัชแล้วเกียร์มีเสียงดั
heatlevelมีปัญหาแอร์ออโต้ ลมแอร์ออก

อัพเกรด  0.02%

โพสต์ 2017-12-2 19:42:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฤกดี เมื่อ 2017-12-2 19:45

เคยเป็นครับใช้ยาวมาสองปีไม่มีปัญหาครับ

อัพเกรด  43.45%

โพสต์ 2017-12-3 21:24:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมเคยเป็นครับ แผงอินเตอร์รั่วครับเปลี่ยนแล้วก็หายปกติแล้วครับ อาการแบบนี้ครับ แต่เทอร์โบผมปกตินะครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณมากครับพี่  โพสต์ 2017-12-4 20:04

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-4 20:04:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ฤกดี ตอบกลับเมื่อ 2017-12-2 19:42
เคยเป็นครับใช้ยาวมาสองปีไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณครับพี่

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-4 20:08:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อัพเดทวันนี้ หลังจากดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ไฟเฟืองสีเหลืองไม่โชว์แล้วครับ ด้วยความประมาทเลยลองขับไปตลาดใกล้ๆ บ้าน ทีนี้ก่อนถึงตลาดมีเนินหนักๆ อยู่ช่วงนึง ปรากฎว่างงานเข้าครับ ได้ไฟ engine มาอีกดวงครับ....

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

เจ้าของ| โพสต์ 2017-12-4 20:12:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
งานเข้าครับ เลยจอดรถแล้วเปิดฝากระโปรงเช็คห้องเครื่องใหม่ และฟังเสียงดู ได้ยินเสียง ฟี่...แปลกๆ เลยตามหาต้นตอเสียงครับ เจอเต็มๆเลยครับ... ท่ออินเตอร์แตก รูอย่างใหญ่เลยครับ... ทีแรกไม่เห็นเพราะอยู่ช่วงข้อโค้งครับ

อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าไฟ engine โชว์นี่ ผมจะสามารถขับรถเพื่อไปเข้าศูนย์ได้ไหมครับ หรือต้องพึ่งรถลากอย่างเดียวเลยครับ (ระยะทางจากบ้านถึงศูนย์ประมาณ 150 กิโลครับ...????????????

ปล.2 ผมซื้อบริการ Ford Roadside Assistance ไว้ ถ้าจะเรียกให้ช่างมาเปลี่ยนได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

x

อัพเกรด  10%

โพสต์ 2017-12-4 21:23:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prite456 เมื่อ 2017-12-4 21:32

ของผมท่อยังไม่รั่ว    แต่ที่เหลือรั่วหมด!!! เมื่อ มีนาคมน้ำมันเกียร์ซึม เคลมหาย   ล่าสุด 27 พ.ย. แป้นหน้าเครื่องน้ำมันซึมอีก เคลมอีกรอบ รอดูอาการ (ฟอร์ดของแท้ฮะ )   หายไวๆนะครับน้า

ปล. น้าซื้อแลคซีน มาพันไว้ก่อน แก้ขัดคับ แล้วลองสตาร์ทเครื่อง ว่าไฟยังโชว์อยู่มั้ย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับท่าน แสดงว่าได้ฟอร์ดของแท้เหมือนกันนะครับ ผมก็เพิ่งเคลม turbo กับ ซีลข้อเหวี่ยงรั่วไปเหมือนกันครับ โชคดีที่เจอศูนย์ดี กับ พี่ช่างเก่งๆ เลยเบาใจได้เยอะครับ ขอบคุณครับ  โพสต์ 2017-12-5 01:46

อัพเกรด  0%

โพสต์ 2017-12-4 21:53:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เอาแลคซีนอย่างดีพันแล้วใช้พลาสติกรัดท่ออีกรอบกะว่าอยู่แน่แล้วขับเบาๆไปที่ศูนย์อย่าเหยียบแรง ผมว่าท่อมิเนียมเลยดีกว่าครับจบทีเดียว หรือซื้อมาเปลี่ยนเองก็ได้ครับ แต่ก็ติดวันหยุดอีก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ เดี่ยวต้องหาซื้อแลคซีลมาลองใช้ครับ เรื่องท่อกับแผงของอินเตอร์นี่ ก็เล็งๆ อยู่เหมือนกันครับ แต่ติดเรื่องหาของ ติดตั้งนี่แหละครับ ผมอยู่ยะลา ยังหาร้านตัวแทนดีๆไม่ได้เลยครับ_  โพสต์ 2017-12-5 01:52

อัพเกรด  71%

โพสต์ 2017-12-20 20:54:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เทปพันสายไฟ เบอร์ 33  หาติดรถไว้บ้าง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2018-7-20 03:30 , Processed in 0.217024 second(s), 41 queries .