New Ranger Club : คลับพันธุ์แกร่งของคนรัก Ford Ranger

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ติดต่อลง banner โฆษณา โทร 081-957-957-0 email one2club@gmail.com .
ดู: 690|ตอบกลับ: 3

XLT 2017 อยากเพิ่ม TPMS ครับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  69.33%

XLT 2017  อยากเพิ่ม TPMS ครับ
ขอสอบถามอาจารย์ในกลุ่มนี้ว่าต้องใช้อะไหล่ตัวไหนบ้างครับ
- เซนเซอร์วัดลมยางใช้รุ่นไหน
- ตัวจับคู่เซนเซอร์กับโมดูลใช้รุ่นไหน

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1สร้างสรรค์ +1 มิตรภาพ +1 ย่อ เหตุผล
Pariphat + 1 + 1

ดูบันทึกคะแนน

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelXLT 2017 อยากเพิ่ม TPMS ครับ
heatlevelสอบถามสายไฟ DRL RangerXLT 2017
heatlevelอยากเพิ่มช่องจ่ายไฟ220V ในXLT m
heatlevelขาย Toyota Vellfire hybrid ปี12 ตัว Minor ch
heatlevelขายรถบ้าน ISUZU , D-MAX ปี05-11
heatlevelTOYOTA FORTUNER 3.0V 2WD MC ปี 2010
heatlevelHonda CR-V 2.0 S AT ปี2011 LPG
heatlevelขายรถบ้าน เจ้าของขายเอง Nissan
heatlevelขายรถ toyota คาริเบียน WD4 ฟรีล๊
heatlevelรับซื้อรถยนต์มือสองจากเจ้า
heatlevelFord Ranger Auto สภาพอุบัตวเหตุ
heatlevelปิดประกาศปิดประกาศปิดประกา

อัพเกรด  52.55%

โพสต์ 2019-4-3 16:46:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย huiimanoid เมื่อ 2019-4-3 16:47

ถ้าให้ง่าย ซื้อใน Lazada-Shopee ก็ได้ เอาแบบแยกจอมาต่างหาก มีทั้งแบบจุ๊บลมในและจุ๊บนอก ถ้าสะดวกและง่ายก็จุ๊บลมนอก แต่ก็เสี่ยงหายได้ จุ๊บลมในก็มั่นคงหน่อย แต่ต้องให้ช่างยางถอดยางเพื่อใส่จุ๊บทั้งเริ่มใส่ และช่วงเปลี่ยนถ่าน ราคาก็หลักพันมีถอนไปพันปลายๆ ครับ ถ้าของศูนย์จะแพงมาก การใส่ก็ไม่ยาก เพราะแต่ละหัวจะมีตำแหน่งบอก FR-FL (หน้าขวา-ซ้าย) RR-RL (หลังขวา-ซ้าย)

แบบราคาไม่แพงก็ใช้ได้ดีครับ

อัพเกรด  0.04%

โพสต์ 2019-4-4 10:05:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Deejin เมื่อ 2019-4-4 10:12

สวัสดีครับท่าน BermJitta
ในส่วนของ TPMS รุ่นก่อนหน้า จริง ๆ แล้วระบบทำมารองรับแล้ว แต่ยังไม่สุด พอที่จะทำให้เราสดุดและสนใจได้ครับ.
ที่ผมพูดอย่างนี้ก็เพราะว่า ใน IPC / BCM เราสามารถที่จะซื้อตัว TPMS Sensor มาใส่ได้ (ซื้อของตัวใหม่ 2.0 มาใส่ได้เลยครับ หากผมเข้าใจไม่ผิดน๊ะ) แต่ช้าแต่...
ใน IPC ไม่สามารถแสดงข้อมูลเป็นแบบ Graphic แสดงภาพล้อ/ข้อมูล ในแต่ละล้อได้ ทำได้แต่เพียงเปิดแค่ระบบให้มีไฟเตือนกรณีมีปัญหาเท่านั้นเองครับ...

ซึ่งหากรับได้ในแนวทางแรกดังกล่าวข้างต้น ก็กระโจนไปที่ศูนย์แล้วแล้วสั่งซื้อตรงรุ่นมาได้เลยครับ หรือจะซื้อจากเวปจีนเองเลยก็ได้...(ของตรงรุ่นจะเป็นแบบ Internal)

แนวทางที่ 2. อย่างที่ท่าน huiimanoid แนะนำไว้แหละครับว่า เราสามารถซื้อหามาใช้ได้โดยที่ไม่ต้องไปวุ่นวายกับของแท้ก็ได้. มีขายทั้งแบบ Internal / External Sensor เหมือนกันครับ
ผมเองก็ลองซื้อมาใช้แล้วเหมือนกัน ตามภาพแบบ External ซึ่งจะมีแหวนขันกันหายด้วย แบตหากเป็นแบบ Internal เคลมไว้ว่าอยู่ได้ประมาณ 5 ปี ส่วนหากเป็นแบบ External ก็น่าจะอยู่ได้ประมาณ 2 ปีครับ. (ข้อเสียที่พบคือช่วงแรก ๆ ระบบตรวจสอบจะยังไม่นิ่งครับ มีเหวี่ยง ๆ แต่พอวิ่งไปสักระยะหนึ่งก็โอเค. แต่เรื่องเตือนแรงดันสูง/ต่ำกว่ากำหนดก็ทำงานได้ดีครับ-คงแล้วแต่รุ่น)

แนวทางที่ 3. แนะนำอย่างนี้ครับ แต่ชุดนี้อาจจะต้องลงทุนเยอะหน่อย แต่ผลพลอยได้หลากหลายครับ คือ ซื้อพวก Gauge OBD2 มาใช้ครับ เช่น Ultragauge
ของเหล่านี้ สามารถใช้ Monitor ค่าอื่น ๆ ได้ด้วย เช่น ค่าอุณหภูมิหม้อน้ำ, Battery, TPMS, etc... รวมทั้งดู Error code และ Reset ได้ เหล่านี้เป็นต้น
ซึ่งแนวทางนี้เราต้องซื้อทั้ง TPMS Sensor และ Gauge ดังกล่าวครับ ราคา Gauge แบบนี้ก็อยู่ระหว่าง 2.5-3.5 K. ครับ
ลองพิจารณาดูครับ.(ลองแนบไฟล์แล้วแต่ระบบแจ้ง Error เข้าใจว่าช่วงนี้อาจจะมีปัญหาครับ ต้องขออภัยด้วยเรื่องภาพ)

อัพเกรด  10.4%

โพสต์ 2019-4-7 11:11:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รถผมปลายปี 2016 ผมเคยทำ TPMS โดยสั่งซื้ออะไหล่มาใส่เองจัดการเปิดระบบเอง มันก็ใช้ได้ครับ มีแค่ไฟเตือนอย่างท่าน Deejin กล่าวไว้ แล้วพอถึงคราวสลับยางก็ต้องมาจูนใหม่ จนตอนนี้ผมถอดออกแล้วครับ
ปล.ผมซื้อ sensor จีนมาใส่ ซื้อมา 8 ตัว เสีย 2 ตัว  (ในยุคนั้นของศูนย์หายาก)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ข้อความ รูปภาพ คลิปวิีดีโอ ที่ถูกโพส บนหน้าเว็บ http://newrangerclub.com เกิดขึ้นจากการ เผยแพร่โดยสาธารณชน และได้เผยแพร่แบบอัตโนมัติ http://newrangerclub.com มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้ง one2club@gmail.com เพื่อดำเนินการต่อไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|รูปแบบข้อความล้วน|NewRangerClub.com

GMT+7, 2019-12-5 20:41 , Processed in 0.080869 second(s), 30 queries .